ยินดีต้อนรับเข้าสู่เว็บไซต์ โรงเรียนวัดเขาปิ่นทอง สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาราชบุรี เขต 1
วันที่ 23 พฤษภาคม 2022 2:34 AM
b-school03
logo-cโรงเรียนวัดเขาปิ่นทอง

ความตั้งใจในการใช้ชีวิต

• 0 ตอบ
  • 1187 อ่าน
ความตั้งใจในการใช้ชีวิต
« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2020, 11:51:15 AM »
ความตั้งใจในการใช้ชีวิตนับตั้งแต่วันนี้

เรื่องที่จะเขียนต่อไปนี้คือความคิดส่วนตัวถึงความตั้งใจของผมในการใช้ชีวิตในช่วงเวลาต่อจากนี้เป็นต้นไป เนื่องจากอีกไม่ถึงปีผมก็จะมีอายุครบหกสิบปีแล้ว ด้วยความจำเป็นจึงต้องกลับมาใช้ชีวิตอยู่ในกรุงเทพมหานครอีกครั้งเหมือนในอดีตตั้งแต่เมื่อต้นเดือนตุลาคมที่ผ่านมา

โดยครั้งนี้ต้องมาตั้งต้นเริ่มนับหนึ่งใหม่ในชีวิตและจะต้องหางานทำในวัยใก้ลหกสิบเพื่อเลี้ยงชีวิตตนเองคนเดียวผมเองเหลือตัวคนเดียวจริงๆ ผมเคยมีภรรยาแต่เราก็เลิกกันไปแล้ว ผมไม่มีทายาท ญาติพี่น้องของผมส่วนใหญ่เสียชีวิตไปหมดแล้วส่วนคนที่ยังมีชีวิตอยู่ก็ไม่ได้ติดต่อกัน

แม้ว่าผมต้องตกอยู่ในสภาพแบบนี้ผมตั้งสติได้และปล่อยวางไปหมดแล้วกับความพลาดพลั้งความสูญเสียในสิ่งต่างๆในชีวิตที่ผ่านมา เพราะหากผมยังเก็บสิ่งต่างๆ ไว้กับชีวิตผมจะไม่มีวันก้าวเดินต่อไปอย่างเป็นอิสระ ผมไม่สามารถกลับไปแก้ไขอดีตของผมและผมเหนื่อยมากกับชีวิตที่ผ่านมา ผมจึงต้องขอพักจิตใจสักพักแล้วค่อยๆเริ่มต้นชีวิตใหม่โดยขอทิ้งสิ่งเก่าๆออกไป ในเมื่อผมไม่มีใครอยู่เคียงข้างผมก็ต้องให้กำลังใจตัวเองได้ เพราะกำลังใจเป็นสิ่งที่สำคัญมากในชีวิต

ผมขอยอมรับความจริงกับทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิดขึ้นและขอใช้วันเวลาที่เหลืออยู่ในชีวิตให้มีคุณค่ามากที่สุด ผมจะมีสติรู้ตัวอยู่ตลอดเวลารู้กายรู้ใจตัวเองมีความเข็มแข็งในชีวิต และต้องรู้จักเมตตาตนเองและผู้อื่น ต้องไม่ดูถูกตนเองและผู้อื่น ต้องไม่โกธรเกลียดตนเองไม่โกธรเกลียดผู้อื่น

ผมจะละทิ้งความเป็นตัวตนให้มากที่สุด ให้ความจริงใจให้มากที่สุด ใช้วาจาที่ดีต่อผู้อื่นจะไม่ทำร้ายใครด้วยคำพูด      ผมจะประกอบอาชีพที่เป็นสัมมาอาชีวะเพื่อสร้างงานที่ทำให้เกิดประโยชน์แก่โลกนี้มากที่สุด

ผมจะรักษาสุขภาพร่างกายให้ดีที่สุดโดยละเลิกสิ่งเสพติดทุกชนิดที่ให้โทษต่อร่างกาย ผมจะออกกำลังกายโดยวิธีที่เหมาะกับวัยของผม ผู้ใดที่มีบุญคุณกับผม ผมจะต้องไม่ลืมบุญคุณของเขา ผมจะรักษาคำพูด ผมจะรักษากายวาจาใจให้บริสุทธิ์ ผมจะเสพสื่อต่างๆ

ให้พอเหมาะเพื่อให้รู้สถานะการณ์บ้านเมืองและตามทันเทคโนโลยี ผมจะใช้เวลาเรียนรู้สิ่งต่างๆที่มีคุณค่ากับชีวิต ผมจะให้เวลากับการปฏิบัติธรรมและการภาวนา ผมไม่เสียเวลาในชีวิตไปกับความโลภ ความโกธร ความหลง เพราะผมเหลือเวลาอีกไม่มากในชีวิต ผมจะใช้เวลาทุกวินาทีในชีวิตให้มีคุณค่ามากที่สุด

ผมจะสะสมทรัพย์สมบัติทางโลกแค่เพียงพอดีให้เลี้ยงชีวิตได้ แต่จะสะสมอริยทรัพย์ไว้ให้มากเพื่อเป็นต้นทุนเอาไว้สำหรับโลกหน้า ผมจะใช้เวลาแต่ละวินาทีให้มีคุณค่าใช้เวลาไปกับการทำความดี

ผมจะใช้ชีวิตอย่างมีระเบียบที่สุดโดยไม่ประมาท ผมจะระลึกถึงความตายเสมอและจะใช้ชีวิตที่เหลืออยู่อย่างไม่ประมาท เมื่อถึงเวลาที่จะต้องไปจากโลกนี้ผมก็จะไม่ยึดติดอะไรและพร้อมที่จะไปทันทีโดยไม่เสียดายหรือเป็นห่วงหวงแหนอะไรอีก ช่วงเวลาที่ยังมีลมหายใจอยู่

ผมจะคิดถึงบุญคุณของโลกนี้ที่ให้โอกาสผมได้เกิดมามีชีวิต มีอากาศบริสุทธิ์ให้หายใจ มีธรรมชาติสวยงามให้ผมชื่นชม ผมจึงต้องทดแทนบุญคุณของโลกนี้และดูแลรักษาโลกนี้โดยไม่คิดถึงแค่ตัวเอง แต่ละวินาทีของชีวิตผมจะมีสติและจะไม่ตกเป็นเหยื่อของความทุกข์

ทุกสิ่งที่เข้ามาในชีวิตไม่ว่าจะดีหรือร้ายคือโอกาสที่ผมจะได้เรียนรู้ เมื่อความโกธร ความเศร้าหรือความทุกข์มากระทบจิตมันทำให้ผมมีโอกาสเรียนรู้เมื่อผมได้เรียนรู้บ่อยๆผมจะรู้ทันสิ่งเหล่านี้ ดังนั้นผมจะใช้ชีวิตตามปกติทุกวินาทีด้วยความมีสติและเรียนรู้จากทุกๆอารมณ์ที่เกิดกับจิตหรือมากระทบจิตนี่คือการปฏิบัติภาวนาหรือการใช้ชีวิตด้วยการเจริญสติอยู่ตลอดเวลา มีสติระลึกรู้ด้วยความไม่ประมาทในทุกอิริยาบทของการใช้ชีวิต

ทุกสิ่งที่กล่าวมาคือวิถีทางที่ผมตั้งใจไว้ว่าจะใช้ชีวิตต่อไปอย่างไร ผมเชื่อว่าตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปผมน่าจะมีชีวิตที่สงบเย็นขึ้นและไม่ต้องใช้ชีวิตอยู่กับไฟร้อนที่สุมอยู่ข้างๆอย่างตลอดหลายปีที่ผ่านมา ต่อไปนี้ผมคงจะหมดเคราะห์หมดกรรมกับคนรอบข้างและสภาพแวดล้อม

เดิมๆเสียทีเพราะผมได้ออกมาจากปลักตมของความสกปรกและความเสี่ยงที่จะถูกกระทำร้ายจากคนที่มีความประสงค์ร้ายแล้ว ผมจึงมีโอกาสได้ตั้งต้นชีวิตใหม่ได้ตั้งสติและทำจิตใจให้มั่นคงและมีความพร้อมที่จะใช้ชีวิตตามวิถีทางที่ตั้งใจไว้เสียที เงื่อนไขในชีวิต

ที่ผ่านมาทำให้ผมยังไม่พร้อมที่จะหนีออกมาจากตรงนั้น แต่การถูกธนาคารยึดบ้านทำให้ผมไม่มีทางเลือกอื่น ผมจำเป็นต้องย้ายมาอยู่กรุงเทพฯในวันนี้ หากมองในแง่ดีมันก็เหมือนกับการพลิกวิกฤตในชีวิตให้เป็นโอกาส หากไม่มีเหตุการณ์นี้ผมคงต้องติดอยู่ที่เดิมต่อไป

ผมจึงรู้สึกสบายใจที่เหตุการณ์ต่างๆมันได้เกิดขึ้นและผ่านมาได้จนถึงวันนี้และเป็นโอกาสให้ผมตั้งต้นชีวิตใหม่และมีโอกาสได้ปฏิบัติธรรมและเจริญสติอย่างเป็นอิสระเสียที
ไม่ว่าใครก็ตามที่เคยกระทำสิ่งที่ร้ายๆกับชีวิตของผมตลอดเวลาหลายปีที่ผ่านมาผมได้อโหสิกรรมให้หมดแล้ว

และตั้งใจที่จะแผ่เมตตาให้กับพวกเขาอีกด้วย และผมยังนึกขอบคุณในสิ่งที่พวกเขาได้กระทำต่อผมทำให้ผมได้เรียนรู้ชีวิตและมีความเข้มแข็งในชีวิตมากขึ้นในวันนี้ และเป็นจุดเปลี่ยนที่ทำให้ผมหันมาศึกษาและปฏิบัติธรรมจนคิดหาหนทางที่จะมีวิถีชีวิตต่อไปอย่างไรได้

สิ่งที่ผมเล่ามาทั้งหมดคือความตั้งใจที่จะแบ่งปันเรื่องความผิดพลาดในชีวิตและความตั้งใจในการใช้ชีวิตต่อไปของผม เพื่อเป็นแนวคิดให้ท่านทั้งหลายได้นำไปพิจารณาเผื่อว่าจะเป็นประโยชน์ต่อแนวทางในการใช้ชีวิตของท่านบ้างไม่มากก็น้อย