ยินดีต้อนรับเข้าสู่เว็บไซต์ โรงเรียนวัดเขาปิ่นทอง สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาราชบุรี เขต 1
วันที่ 7 ธันวาคม 2021 7:12 AM
b-school03
logo-cโรงเรียนวัดเขาปิ่นทอง

กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: 1 2 [3] 4
21
ห้องนั่งเล่น / หมาน่าเลี้ยง 2020
« กระทู้ล่าสุด โดย monaliza เมื่อ พฤศจิกายน 02, 2020, 10:12:55 PM »
สายพันธุ์น้องหมาน่าเลี้ยง 2020

สายพันธุ์น้องหมาน่าเลี้ยง เชื่อว่า หลายๆคนนั้นคงต้องเป็นทาส แก่ความน่ารัก ขี้อ้อน ความเอ๋อ ความซน แสบ ของเหล่าเจ้า มะหมาสี่ขา เพราะว่านอกจากจะขนที่ปุยนุ่มๆ ก็ยังจะมีแววตาที่ออดอ้อน ชวนให้หลงไหลไปกับเจ้าตัวน้อย และไม่ว่าจะเป็น หญิงหรือชาย ก็สามารถที่จะเลี้ยงเจ้าสี่ขาได้ ไม่ว่าคุณจะเบื่อ เหงา ร้องไห้ แค่เจ้าสี่ขาของคุณ เข้ามาออดอ้อนคุณ เท่านั้น แหละก็ะเผลอเล่นกับมันจนลืมความเศร้าเหล่านั้นเลย

สายพันธุ์น้องหมาน่าเลี้ยง สี่ขาคู่ใจ

เจ้ามะหมาสี่ขานั้น เป็นสัตว์ที่ค่อนข้างจะแตกต่าง กับสัตว์อื่น ๆ เพราะว่านิสัยของเจ้าสุนัข ส่วนมากเลย จะเป็นสัตว์ที่ติดคน ติดเจ้าของมาก และรักเจ้าของยิ่งกว่าตัวเองซะอีก แต่สายพันธุ์ของมันนั้นมีมากมาย หลากหลายเหลือเกิน แต่ไม่ว่าะเป็นพันธุ์ไหน ถ้าได้ลองเสียแล้ว รับรองได้ว่าคุณจะไม่อยากทิ้งมันไปเลย แต่ะมีสายพันธุ์ไหนบ้าง ที่ผู้คนนิยมเลี้ยงลองมาดูกันเลยจ้า

ชิวาว่า
หรือที่ เค้าเรียกกันว่าหมากระเป๋า เพราะเจ้าสายพันธุ์นี้ส่วนใหญ่ จะมีขนาดที่จิ๋วลิ๋วมาก ถือว่าเป็นสายพันธุ์ที่มีขนาดจิ๋วกว่าทุกสายพันธุ์เลยก็ว่าได้ และเจ้าสี่ขาพันธุ์นี้ก็มีนิสัย ที่ขี้อ้อน ชอบอยู่กับเจ้าของ ชอบวิ่งเล่น ถึงแม้บางครั้งจะชอบทำหน้างงๆ บ่อยๆก็เถอะ แต่ก็เป็นสี่ขาที่ฉลาดมากๆ เลยทีเดียว

ปอมเมอร์เรเนียน
ถ้าใครเลี้ยงหรือเคยเห็นอาจจะหลงความขนปุยที่เหมือนก้อนเมฆของมันได้ และหน้าตาของมันก็ยังมีความออดอ้อนอีก พันธุ์นี้มีนิสัยที่ชอบเห่า ซึ่งมีข้อดีก็คือสามารถเห่าเตือนได้ และเจ้านี่ยังชอบเดินออกกำลังกายอีกด้วย และยังมีนิสัยขี้ประจบ และรักเจ้าของมากๆอีกด้วย

ชิสุ
เดิมแล้วเป็นเป็นหมาที่มาจากตระกูลสูงของจีน เจ้าพันธุ์นี้เลยมี จุดเด่นที่จะสง่างาม หางโค้งถึงหลัง และจะมีลักษณะที่ จิ๋ว พกพาง่าย เป็นหมาที่ชอบเห่า มีนิสัยดุ และค่อยข้างจะเป็นหมาติสๆ อารมแบบนักศิลปินเลยก็ว่าได้ และยังเป็นหมาที่ ไม่ค่อยเชื่อฟังเจ้าของอีกด้วย ถ้ามันไม่อยากจะทำ แต่ว่าเป็นมิตรง่าย เป็นหมาสะอาด

บีเกิ้ล
จุดเด่นของมันเลยก็คือขนาดของหู เจ้าบีเกิ้ลนี่ เป็นสัตว์ที่รักเด็ก บ้านไหนที่มีเด็กเล็กๆ ก็เหมาะที่จะเลี้ยงเจ้าพันธุ์นี้นะ เพราะบีเกิ้ลรักเจ้าเด็กหนูมากๆ เชื่องและใจดี เป็นสัตว์ที่ร่าเริง ไม่ดุร้าย

พุดเดิ้ล
ขนหยิก ก็คือหนูเองจ้า จะมีขนาดเล็กนถึงขนาดกลาง มีนิสัยซื่อสัตย์ รักเจ้าของ และเป็นเป็นสัตว์ที่มีความฉลาด มากๆ ชอบวิ่งเล่น มีความคล่องตัวในการเคลื่อนไหว
ปั๊ก เจ้าหมาตัวตัน หน้าย่น มีร่างกายที่แข็งแรง และยังมีนิสัยที่ร่าเริงชอบเล่น ซุกซน สามารถเลี้ยงหลายๆตัวได้ เพราะเจ้าปั๊ก มีความเป็นมิตร ไม่ดุ และเป็นหมาที่อ่อนโยน

สิ่งที่ไม่ควรทำกับน้องหมา สี่ขาตัวโปรดของเรา

บางครั้งเหล้าทาสหมา ก็ชอบทำอะไรตามใจตัวเองโดยบางครั้ง เจ้าสี่ขาของเรานั้นก็อาจจะไม่ปลื้มขึ้นมาก็เป็นได้ ว่าแต่จะมีอะไรบ้างนะ ที่จะทำให้เจ้าสี่ขาเนี่ย ไม่พอใจได้บ้าง ไปอ่านกันเลย ....

1. ทำตามใจที่ตัวเองต้องการ
แน่นอนว่า เจ้าตูบของเราเนี่ย ก็เหมือนเรานั่นแหละ ไม่ชอบให้ใครมาบังคับ หรือสั่งอะไรในสิ่งที่เราไม่ชอบทำกัน การบังคับมันบ่อย ๆ อาจจะ ทำให้เจ้าสี่ขาของเรานั้นโกรธ และไม่เล่นด้วยก็เป็นได้
2. เลี้ยงแบบตามใจ
ถึงมันจะไม่ชอบการโดนบังคับ แต่ในบางครั้ง เราก็ต้องเลือกที่จะดุมันบ้าง เพื่อที่เจ้าสี่ขานั้น จะได้รู้ว่าสิ่งที่มันทำนั้น ทำได้หรือไม่ควรทำ
3. ลูบหัว
ใช่ค่ะ จริงอยู่ที่เจ้าสี่ขาของเรานั้น ชอบการโดนตัว แต่ว่านั่นก็ไม่ใช่รวมถึงการลูบหัวด้วย เพราะเราอาจจะคิดไปเองว่ามันชอบ แต่ที่จริงแล้ว มันไม่ปลื้มเลยกับการโดนลูบหัวบ่อย ๆ
4. ไม่มีเวลาให้
แน่นอนว่า การจะเลี้ยงสัตว์ตัวหนึ่งนั้น เราก็ควรที่จะมีเวลาเล่นกับมันบ้าง เพราะนั่นก็เหมือนการให้ความอบอุ่นแก่มัน ดังนั้น เราควรจะแบ่งเวลาบ้าง เพื่อให้เวลากับเจ้าสี่ขาของเรานั่นเอง

โรงเรียนวัดเขาปิ่นทอง
22
ห้องนั่งเล่น / การดำรงชีวิตที่เรียบง่าย
« กระทู้ล่าสุด โดย monaliza เมื่อ ตุลาคม 29, 2020, 06:46:45 PM »
ชีวิตยังคงต้องเดินต่อไป

เรื่องที่ผมกำลังจะเขียนนี้เป็นเรื่องของความตั้งใจในการดำเนินชีวิตต่อไปของผมเอง ในวันที่ชีวิตได้ล่วงเลยมาจนอายุใก้ลจะหกสิบหลังจากที่ชีวิตผ่านอะไรต่อมิอะไรมามากและยาวนานเหลือเกิน มันล่วงเลยมาจนค่อนชีวิตแล้วแต่ความจำเป็นของชีวิตกลับบังคับให้ต้องมาเริ่มต้นชีวิตใหม่ในวัยที่คงมีเวลาเหลืออยู่อีกไม่มาก

ความตั้งใจของผมมันก็เป็นได้แต่เพียงหาวิถีทางที่จะใช้ชีวิตต่อไปอย่างไรบนความเป็นจริงที่ผมต้องยอมรับและอยู่กับมัน การดำเนินชีวิตมาถึงวันนี้ความจริงมันไม่ได้สวยงามเหมือนความฝันที่เคยวาดภาพเอาไว้เลย ตอนที่ผมยังเด็กมีชีวิตที่อบอุ่นอยู่ภายในครอบครัวที่แวดล้อมไปด้วยญาติพี่น้อง แม้ว่าผมจะสูญเสียแม่ของผมไปตอนที่ผมอายุเพียงสิบสี่ปี หลังจากนั้นพ่อผมก็ไปมีภรรยาใหม่และย้ายไปปลูกบ้านอยู่ที่อื่น ผมและพี่น้องก็เลยเป็นคนขาดแม่และไร้พ่อ แต่พวกเราก็ไม่ได้รู้สึกว่าเป็นเด็กที่ขาดความอบอุ่นเพราะเรามีป้ากับอาที่ท่านเป็นพี่สาวและน้องสาวของพ่อผมคอยเลี้ยงดู

ผมเคยมีความตั้งใจเสมอมาที่จะดำเนินชีวิตอยู่บนพื้นฐานของความดีและมี คุณธรรม ความจริงใจและความเสียสละเป็นสิ่งที่ผมยึดมั่น่และยึดถือเป็นจุดยืนของชีวิต การเป็นสุภาพบุรุษที่แท้จริงคือมีความพร้อมที่ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ทุกเมื่อโดยคิดถึงตัวเองน้อยที่สุด พร้อมเสมอที่จะให้อภัย พร้อมเสมอที่จะเป็นผู้ให้ พร้อมเสมอที่จะทวนกระแสสังคมที่เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัวและฉาบฉวยในการใช้ชีวิต แม้ว่า จะต้องเจ็บปวดสักเท่าใด ผมจะเตือนตัวเองเสมอว่านี่คือวิถีทางของผม ผมตั้งใจจะยึดมัน่ ในคุณธรรมมีธรรมะที่ผมศึกษาอยู่ทุกเมื่อและปฏิบัติตนตามคำสอนของพระพุทธองค์

แต่ด้วยจริตสันดานส่วนตัวของผมที่มันคงติดตัวมาจากชาติปางก่อน ทำให้ผมเป็นคนที่อ่อนแอและลุ่มหลงในรูปสมบัติและจริตมารยาของสตรีเพศจึงทำให้ชีวิตของ ผมต้องหลงทางอยู่ในทะเลของกิเลสตัณหา ราคะและความโลภจนต้องและสูญเสีย ความตั้งใจในการดำเนินชีวิตที่ผมเคยตั้งใจไว้ ภายหลังจากที่ผมได้มีภรรยาคนแรกและภายหลังก็ต้องเลิกรากันไป จนกระทั่งมามีภรรยาคนที่สองจนถึงที่สุดก็ต้องแยกทางกันอีก ซึ่งการมีชีวิตครอบครัวที่พังทลายทั้งสองครั้งถือว่าเป็นช่วงชีวิตที่เลวร้ายที่สุดในชีวิตของผมเลย

แต่ผมคิดว่าการมีชีวิตครอบครัวของผม ผมได้ทำหน้าที่ของสามีได้อย่างดีที่สุดเท่าผมจะทำได้แล้ว ผมให้ความรักและความเสียสละต่อภรรยาของผมทั้งสองคนมากเท่าที่คนอย่างผมจะทำได้แล้ว แม้ว่าสิ่งที่ทำไปมันจะเป็นความเขลาและขาดเหตุผลในมุมมองของคนภายนอก แต่ภรรยาทั้งสองของผมก็เป็นผู้ที่ทำให้ช่วงเวลาของ ชีวิตคู่จบลงด้วยการนอกใจและหลอกลวงเอาทรัพย์สินของผมไปมากมายเท่าที่คนอย่างผมสามารถที่จะสร้างเข้ามาได้ สิ่งที่เหลืออยู่ที่ภรรยาทั้งสองคนทิ้งไว้ให้ผมจากช่วงเวลานั้นมันจึงเป็นบาดแผลในใจผมตราบจนถึงวันนี้

ใช่ครับวันนี้ผมกลายเป็นบุคคลล้มละลายและเป็นโรคซึมเศร้า ผมต้องหนีจากบ้านที่ถูกธนาคารยึดไปที่อยู่ต่างจังหวัดมาอยู่ที่กรุงเทพฯ ผมเป็นคนตัวคนเดียวตอนนี้เพราะญาติพี่น้องที่ใก้ลชิดก็ได้ล้มหายตายจากไปหมดแล้ว

ช่วงเวลาของชีวิตที่เหลือมันคือการเริ่มต้นชีวิตใหม่ ผมตั้งใจจะลุกขึ้นมาสู้ใหม่พยายามที่จะหางานทำเพื่อมาเลี้ยงชีวิตและตั้งใจปฏิบัติตามหลักธรรมที่พระพุทธองค์ทรงให้ไว้ตลอดชั่วชีวิตของผม ความตั่งใจต่อไปของผมคือใช้ชีวิตก้าวเดินต่อไปอย่างระมัดระวังและมีสติให้ดีที่สุดและจะพยายามทำประโยชน์และคุณค่าให้กับโลกนี้เท่าที่ผมสามารถจะทำได้ ผมอาจจะมีความหวังว่าจะได้พบใครสักคนที่เป็นคนดีมีคุณธรรมเสียที มีโอกาสที่จะได้มีความรักอีกสักครั้งและสิ่งที่ผมตั้งใจจะมอบให้คือการดูแลทะนุถนอมเขาจนกระทัง่ถึงวันสุดท้ายของชีวิตผม ผมก็ได้แต่หวังว่ามันคงไม่ใช่ความฝันลมๆแล้งๆ เพราะจิตใจของผมได้ผ่านการขัดเกลามาแล้วทั้งความสุขสมหวัง และความรวดร้าวแตกสลายมันจึงมีความแข็งแรง

ดังนั้นในการเดินต่อไปจากวันนี้ หากผมมีโอกาสได้มีใครอีกสัคนผมจะต้องคอยเตือนตนเองอยู่ตลอดเวลาให้ยึดมัน่ในความรักความเสียสละและจะไม่มีวันทอดทิ้งความรู้สึกนี้ไปจากใจ แม้ความล้มเหลวในชีวิตคู่ถึงสองครั้งสองครากับสตรีสองคนที่มีจิตใจที่ห่างไกลจากคำว่าคนดีมีคุณธรรม มันมีผลทำให้จิตใจของผมหวาดกลัวใจจิตใจของสตรีไปเสียแล้ว

แต่ถึงแม้ว่าผมจะไม่มีใครอีกผมก็พร้อมที่จะอยู่คนเดียวไปจนตลอดชีวิตและทำชีวิตนี้ให้มีคุณค่าดีกว่าใช้ชีวิตไปวันๆ ด้วยจิตใจที่ปวดร้าว ผมจะคิดเสมอว่าผมโชคดีที่เช้าตื่นขึ้นมาแล้วพบว่าตัวเองยังมีลมหายใจอยู่จนถึงเวลาที่หลับไปและทุกๆวันเมื่อตื่นขึ้นตอนเช้าผมจะทบทวนสิ่งต่างๆที่ได้ผ่านมาในชีวิตและสร้างกำลังใจให้กับตัวเองจะไม่เสียเวลาของชีวิตไปกับไร้ค่าไร้สาระอีกต่อไป

เมื่อมาถึงตรงจุดนี้ผมก็เกิดความคิดขึ้นมาใหม่ว่าความทุกข์หรือความสุขไม่ใช่สิ่งที่จีรังยั่งยืนและไม่ใช่สิ่งที่มีความหมายอะไรแล้ว เพราะเมื่อมาคิดให้ลึกซึ้งแล้ว ความสุขและความทุกข์ก็เป็นเพียงสิ่งที่ผ่านเข้ามาในชีวิตแล้วก็ผ่านไป แต่ตราบเท่าที่ผมยังมีลมหายใจอยู่ผมจะลุกขึ้นมาแล้วก็จะเดินต่อไป แม้ว่าจะต้องเดินไปคนเดียวอย่างโดดเดี่ยว แม้ว่าชีวิตนี้จะไม่มีอะไรเหลือให้สูญเสียอีกแล้ว

นี่แหละคือสัจธรรมของชีวิตที่มันคือความไม่เที่ยงแท้แน่นอนและความจริงของชีวิตคือความว่างเปล่าไม่มีอะไรที่มีที่เป็น ดังนั้นผมจึงไม่เคยมีตัวตนผมเป็นแต่เพียงแค่องค์ประกอบของขันธ์ทั้งห้า ผมคิดว่าสิ่งที่ดีที่สุดที่มนุษย์จะพึงทำคือการสั่งสมบุญบารมีในทางธรรมเท่านั้น และสิ่งนี้เท่านั้นที่จะทำให้ผมมีกำลังพอที่จะเดินต่อไปจนกระทัง่ถึงวันสุดท้ายของชีวิต จนลมหายใจสุดท้ายของชีวิตมาถึงแล้วผมก็จะขอจากโลกนี้ไปอย่างเงียบๆเสียที

23
ห้องนั่งเล่น / เที่ยวได้ง่ายๆนั่งรถไฟก็เที่ยวได้เหมือนกัน
« กระทู้ล่าสุด โดย monaliza เมื่อ ตุลาคม 27, 2020, 07:22:33 PM »
แชร์ประสบการณ์ท่องเที่ยวโดยรถไฟไทยและอินเดีย

มีใครชอบเดินทางบ้างมั้ยคะ แล้วแต่ละคนชอบเดินทางแบบไหนกันบ้าง สำหรับเราชอบการเดินทางโดยรถไฟมากๆค่ะ เหตุผลแรกคือเราชอบท่องเที่ยวค่ะ บางทีรู้สึกอ่อนล้าจากการทำงานหรือเวลาที่รู้สึกเบื่อๆก็จะต้องหาทริปมาย้อมใจออกเดินทางเพื่อเพิ่มพลังตลอดเลยค่ะ และอีกเหตุผลหนึ่งที่เราเลือกการเดินทางโดยรถไฟก็เพราะเราค่อนข้างกลัวการนั่งรถบัสค่ะ ไม่ใช่ว่ารถบัสไม่ดีนะคะเพียงแต่เรามีความชอบการนั่งรถไฟเป็นพิเศษและเวลานั่งรถบัสเรามักจะกังวลเรื่องอุบัติเหตุค่ะ เราเลยใช้บริการรถไฟเป็นประจำ

ต้องบอกก่อนนะคะว่าสิ่งที่เราจะแชร์นี้เป็นเรื่องการเดินทางทั้งรถไฟของประเทศไทยและประเทศอินเดียค่ะ ถ้าถามว่าทำไมต้องอินเดีย นั่นก็เพราะว่าเราใช้บริการรถไฟอินเดียเป็นประจำเรียกได้ว่าทุกครั้งที่เราเดินทางไปอินเดียเลยค่ะ แต่ที่ไม่พูดถึงประเทศอื่นนอกจากประเทศไทยและอินเดียก็เพราะว่าเราไม่มีประสบการณ์ตรงกับรถไฟของประเทศอื่นๆค่ะ

เรามาเริ่มกันที่รถไฟไทยกันก่อนดีกว่าค่ะ เส้นทางที่เราเคยใช้บริการค่อนข้างหลากหลายค่ะ ไปทั้งเส้นทางที่ใกล้และไกล เส้นทางที่เราไปไกลที่สุดตอนนี้น่าจะเป็นจากกรุงเทพฯไปที่จังหวัดนครศรีธรรมราชค่ะ จำได้ว่าครั้งนั้นเป็นการใช้บริการรถไฟนอนของไทยครั้งแรกเลย ค่าตั๋วของรถไฟนอนก็ถูกกว่าตั๋วเครื่องบินไม่มาก จำได้ว่ามีเพื่อนเราถามว่าทำไมไม่นั่งเครื่องบินไปแต่เราว่าการนั่งรถไฟชิวๆก็ไม่เสียหายค่ะ แถมตีตั๋วนอนเหยียดแข้งเหยียดขาได้เต็มที่ รวมถึงประหยัดค่าโรงแรมไปอีกคืนด้วยค่ะ บรรยากาศบนรถไฟนอนของไทยตอนนั้นที่เราไปมีชาวต่างชาติใช้บริการเยอะเลยค่ะ เราว่าเขาคงคิดคล้ายๆเรา ราคาไม่แพงแถมยังมีที่นอนอีกต่างหาก ครั้งนั้นเราเดินทางเพื่อไปไหว้ไอ้ไข่ วัดเจดีย์ที่อำเภอสิชล จังหวัดนครศรีธรรมราชค่ะ แต่ก็ใช่ว่ารถไฟจะจอดถึงที่นะคะ มันก็ต้องมีขึ้นรถต่อไปกันบ้าง แต่ก็ถือว่าเปลี่ยนบรรยากาศรอบๆตัวค่ะ

นอกจากเส้นทางกรุงเทพฯ – นครศรีธรรมราชแล้วที่เราไปแบบหลายชั่วโมงหน่อยแบบเดินทางข้ามคืนก็คือ เส้นทางกรุงเทพฯไปอุดรราชธานีค่ะ ที่เราเดินทางเพื่อไปคำโชนดค่ะ จริงๆเราก็ไม่ใช่สายบุญนะคะแต่เราแค่เป็นสายมูค่ะ ฮ่าๆ ตอนนั้นที่เราไปอุดรฯ เรานั่งรถไฟแบบพัดลมชั้น 3 เลยค่ะ แบบธรรมดาถ้าจำไม่ผิดค่ารถแค่สองร้อยกว่าบาทเองค่ะ ตอนนั้นเรียกได้ว่าเป็นทริปแรกๆของเราเลยก็ว่าได้

ส่วนเส้นทางแบบใกล้ๆไม่กี่ชั่วโมงที่เราเคยใช้บริการก็จะเป็นตอนที่เรานั่งไปเที่ยวหัวหิน ชะอำ ราชบุรี อยุธยาทริปสั้นๆแบบนี้ไปเช้าเย็นกลับได้ค่ารถถูกมากๆ ด้วยค่ะ ตอนนั้นเราจำได้ว่าเราเซ็งชีวิตมากอยู่ดีๆก็หาข้อมูลของรถไฟแล้วก็ไปที่สถานีรถไฟธนบุรีตีตั๋วไปราชบุรีแบบงงๆ ค่าตั๋วโดยสารแค่ 22 บาทเท่านั้นเองค่ะ นั่งไปลงที่สถานีราชบุรีแล้วก็ไปกินติ่มซำร้านดัง ไหว้พระแล้วก็กลับ แค่นี้ก็เติมพลังให้ชีวิตได้แล้วค่ะ นอกจากนั้นเสน่ห์ของการนั่งรถไฟก็คือพ่อค้าแม่ค้าต่างๆที่หิ้วหอบของมาขายกันแบบครื้นเครงเลยค่ะ เรานั่งรถไฟไปทีไรเรียกได้ว่าอิ่มพุงสบายใจตลอดการเดินทางเลยละค่ะ แถมราคาของที่ขายบนรถไฟก็ไม่แพงด้วยนะคะ มีให้เลือกทั้งของคาวของหวาน ผลไม้ ของฝากเยอะแยะจนละลานตาสุดๆเลยค่ะ

แต่การใช้บริการรถไฟสิ่งหนึ่งที่ต้องเตรียมก็คือเตรียมใจค่ะ เพราะเรื่องเวลาอาจไม่เป็นไปตามตารางเป๊ะๆ บางครั้งระหว่างทางมีการจอดรอให้อีกขบวนสวนทางมา บางครั้งมีจอดเพื่อแก้ปัญหาเฉพาะหน้าแบบที่เราไม่คาดคิด ดังนั้นอาจทำให้เราถึงที่หมายผิดเวลาไปบ้างค่ะ อีกเรื่องที่ต้องเตรียมคือการเข้าห้องน้ำ จากประสบการณ์ที่เราเคยใช้บริการมาห้องน้ำจะมีทั้งแบบนั่งยองและโถนั่งค่ะ เลือกเข้าตามความถนัดบางครั้งก็สนุกสนานดีค่ะถ้าใช้บริการช่วงตอนรถไฟกำลังเคลื่อนตัว ที่เราบอกว่าสนุกสนานนี่เรื่องจริงนะคะ มันออกจะโครงเครงหน่อยแต่ก็ถือเป็นประสบการณ์ชีวิตค่ะ แต่ถ้ากำลังเข้าห้องน้ำบนรถไฟอยู่แล้วรถไฟดันถึงสถานีที่ต้องจอดอันนี้ต้องดูดีๆนะคะ ถ้าเรานั่งอยู่ก็ไม่เท่าไหร่แต่ถ้ายืนขึ้นจังหวะที่รถเข้าจอดพอดีบางครั้งหน้าต่างตรงห้องน้ำบนรถไฟอาจจะทำให้คนอื่นมองเข้ามาพอดีถ้าไม่ระวังนะคะ

พูดถึงรถไฟไทยไปแล้วมาเล่าถึงรถไฟอินเดียกันบ้างดีกว่า เราใช้บริการรถไฟอินเดียน่าจะครบเกือบทุกประเภทค่ะ ทั้งนั่งแบบธรรมดา รถไฟนอน รถไฟนอนแบบธรรมดา รถไฟนั่งแบบปรับอากาศ อันที่เอ่ยมาเป็นแบบนั่งข้ามเมืองนะคะ แล้วก็มีแบบนั่งอยู่ในเมืองก็มีค่ะ แต่ที่เรารู้สึกประทับใจที่สุดมีสองขบวนค่ะ คือตอนเรานั่งรถไฟจากเมือง Chandigarh กลับไปที่เมือง New Delhi ตอนนั้นเรานั่งแบบรถไฟปรับอากาศแบบนั่งค่ะ

แต่ที่เราประทับใจคือเขามีเสิร์ฟอาหารแบบไม่ให้เราได้หยุดพักเลยค่ะ มีทั้งเมนูเรียกน้ำย่อย ซุป ขนมปัง ตามด้วยมือหลัก แล้วตบท้ายด้วยไอติม เรียกว่าวันนั้นเรากินลืมเลยค่ะ พนักงานก็บริการดีมากๆ ยื่นให้ตลอด ค่าตั๋วรวมอาหารที่เราจ่ายไปอยู่ที่ประมาณ 725 รูปี หรือราวๆ 350 บาทไทยน่าจะได้ค่ะ เราคือมีความสุขกับการกินมาก เป็นช่วงเวลาที่เราดื่มด่ำบนรถไฟอินเดียได้อย่างดีเลยค่ะ และอีกครั้งหนึ่งความประทับใจคือตอนที่เรานั่งรถไฟนอนแบบปรับอากาศจากเมือง Agra มาลงที่ New Delhi นี่ละค่ะ ถึงเบาะที่นอนจะธรรมดาแต่รถไฟเขาแอร์เย็นมากจ๊ะ เราจำได้ว่าขึ้นรถไฟได้แปปเดียวหลับยาวเลยค่ะ

บนรถไฟอินเดียมีของขึ้นมาขายบ้างแต่ไม่มากและไม่ครื้นเครงเท่าบนรถไฟไทยค่ะ ก็แหม่เมืองไทยเราอาหารการกินไม่มีขาดอยู่แล้วค่ะ เราคิดว่าการเดินทางด้วยรถไฟมันมีเสน่ห์สำหรับเราค่ะ แรกๆเราคิดว่าคนคงไม่ค่อยใช้การเดินทางด้วยรถไฟแต่ผิดคาดค่ะ พอไปขึ้นรถไฟจริงๆแล้ว คนขึ้นเยอะมากๆค่ะ ไม่นับรวมรถไฟอินเดียนะคะ เพราะที่อินเดียการเดินทางโดยรถไฟเป็นการเดินทางหลักของเขา แต่คนไทยก็ใช้บริการกันเยอะทีเดียวค่ะ เราชอบเวลามีพ่อค้า แม่ค้าขึ้นมาขายของและคนบนรถไฟมีการพูดคุยกัน บ้างก็นั่งชมวิวเพลินๆ ทั้งหมดมันเป็นเสน่ห์ของรถไฟค่ะ สักครั้งอยากให้ลองไปนั่งรถไฟกันดูนะคะ

[/size]
24
ห้องนั่งเล่น / อยากเที่ยวแต่งบน้อย..ทำยังไง?
« กระทู้ล่าสุด โดย monaliza เมื่อ ตุลาคม 25, 2020, 10:24:08 PM »
อยากเที่ยวแต่งบน้อย..ทำยังไง?

สวัสดีทุกคนนะคะ วันนี้เราจะมาแนะนำวิธีการเดินทาง ท่องเที่ยวที่ไม่ต้องเสียเงินมากนัก ก่อนอื่นเรามารู้จักการวางแผนการเดินทางกันก่อนนะคะ ปกติเราเป็นคนเดินทางคนเดียวไม่ค่อยชอบไปกับใคร เหตุผลหลักก็คือการเดินทางคนเดียวเรื่องไม่เยอะค่ะ ไม่ต้องตามแผนอะไรมากอยากไปไหนเปลี่ยนแผนเมื่อไหร่ก็ได้ แต่ไม่ใช่ว่าการเดินทางหลายคนจะไม่มีข้อดีนะคะ อย่างน้อยก็ไม่เหงามีเพื่อนคุยไปตลอดทาง แถมยังมีคนช่วยหารค่าใช้จ่ายอีกด้วย ไม่ว่าจะเป็นค่ารถเช่า ค่าโรงแรม ค่าอาหาร ดังนั้นเราจะไม่ตัดสินค่ะว่าเดินทางคนเดียวดีกว่าไปหลายคนหรือไม่ เพราะสิ่งเหล่านี้แล้วแต่จริตและความชอบ ความพอใจของแต่ละคน

มาดูการเดินทางคนเดียวก่อนนะคะ แน่นอนว่าเวลาไปคนเดียวการใช้บริการรถสาธารณะน่าจะเป็นตัวเลือกที่ช่วยประหยัดงบประมาณได้มากที่สุด ก่อนอื่นวางแผนการเดินทางก่อนว่าเราอยากไปที่ไหน ต้องไปด้วยวิธีการอะไร อย่างเช่น อยากไปเที่ยวนครศรีธรรมราชมีงบอยู่ 2,000 บาท แบบนี้ต้องวางแผนดีๆ ถามตัวเองว่าไปเที่ยวครั้งนี้เราต้องการแบบไหนอยากจะไปเพื่อนั่งชิวริมทะเล หรืออยากไปกินซีฟู้ดเอาบรรยากาศ เพราะมันจะมีความแตกต่างทางงบประมาณ บางคนไปเที่ยวทะเลไม่อยากไปไหนแต่ชอบไปพักที่พักสวยๆ อยู่ในที่พักแบบทั้งวันอันนี้ก็ต้องไปเลือกที่พักดีดี ราคาสูงหน่อยแบบนี้

สำหรับคนที่เดินทางคนเดียวนอกจากการใช้รถสาธารณะแล้วอีกอย่างที่เราอยากแนะนำคือหาที่พักราคาไม่สูงมากอย่างเราไปที่นครศรีธรรมราชเราจองที่พักไม่ติดทะเลแต่สามารถนั่งรถสองแถวไปลงใกล้ๆหาด บวกลบแล้วยังไม่ถึงราคาที่พักที่อยู่ติดทะเลเลยค่ะ ในส่วนของที่พักดูที่สะดวกไม่อยู่ลึกจนเกินไป ยิ่งถ้าใกล้ร้านสะดวกซื้อร้านอาหาร ใกล้ถนนก็ยิ่งดีใหญ่ แต่อย่างน้อยเลือกที่ปลอดภัยและสะอาดนะคะ

แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่าที่พักจะสะอาดปลอดภัยอันนี้แนะนำให้ดูจากรีวิวได้บางส่วนแต่ข้อมูลรีวิวไม่ได้เชื่อได้ทั้งหมดนะคะ ดูแล้วก็เอามาประกอบในการตัดสินใจ ส่วนร้านอาหาร สถานที่ตั้งจริงๆสามารถดูได้จาก Google Map ตอนที่เราจะจองค่ะ แต่อีกทางหนึ่งที่เราทำค่อนข้างบ่อยคือการหาเบอร์โทรศัพท์ที่สามารถติดต่อโดยตรงกับที่พักเลยค่ะ โทรไปแล้วก็สอบถามรายละเอียดได้เลย ว่าใกล้ถนนมั้ย จากสนามบินมีรถรับ – ส่ง หรือไม่ จากสถานีรถไฟหรือท่ารถทัวร์อยู่ไกลมากน้อยแค่ไหน แล้วอย่าลืมสอบถามราคานะคะ เพราะบางครั้งในเวปไซค์เอเจนซี่ราคาสูงกว่าจองโดยตรงกับที่พักก็มีแต่ก็เป็นบางครั้งนะคะ 

ในเรื่องของอาหารการกินเวลาไปคนเดียวแนะนำกินแบบธรรมดาไม่ต้องหรูหรามากในแต่ละมื้อ หรือถ้าอยากจัดเต็มสักมื้อก็ไม่เสียหาย อาจจะเป็นมื้อเย็นก่อนเข้าที่พักแบบนี้ไม่ว่ากันแค่วางแผนการใช้เงินให้ดีดี สำหรับเราเวลาไปคนเดียวคือมื้อเช้ากับมื้อกลางวันของวันที่ไปวันแรกเราจะกินแบบธรรมดามากๆ อาหารตามสั่ง ข้าวราดแกง อะไรแบบนี้ไปเลยค่ะ แต่พอมื้อเย็นที่ไปนั่งริมทะเลมันก็ต้องมีซีฟู้ดกันบ้าง แต่ก็ไม่ใช่สั่งจนเกินงบไปเยอะนะคะ พอได้เล่มเมนูมาก็ตั้งสติกันดีๆก่อนสั่งอาหารเน้อ จะได้ไม่ใช้เงินหมดจนไปเบียดเบียนค่ารถขากลับนะจ๊ะ

ขอบอกถึงการเดินทางเพิ่มเติมอีกนิด หากเดินทางคนเดียวแล้วเดินทางข้ามจังหวัด เช่น อยู่กรุงเทพฯ แต่อยากไปเที่ยวเชียงใหม่ ถ้าตั๋วเครื่องบินไม่มีโปรโมชั่นล่อตาล่อใจ เราว่าเช็คราคาให้ดีดีนะคะ เพราะรถไฟน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีของคนที่เดินทางแบบจำกัดงบประมาณ อย่างเราเองวางแผนไปเที่ยวเชียงใหม่ ไปคนเดียวบอกตัวเองเลยว่าต้องใช้รถสาธารณะอย่าเผลอใจเหมารถเชียว เพราะไปคนเดียวใครจะหารกับเราละคะ จริงมั้ย

ข้อดีของการเดินทางคนเดียวคือไม่วุ่นวาย ไม่ต้องขอความเห็นใครในการเปลี่ยนแผนการเดินทาง ทำให้รู้จักวางแผนคิดวิเคราะห์นี่พูดจริงๆนะคะ การเดินทางคนเดียวต้องใช้ความสามารถด้านนี้ ส่วนข้อเสียของการเดินทางคนเดียวก็คือ อาจจะเหงาระหว่างการเดินทาง ไม่มีคนช่วยหารค่าใช้จ่าย ทั้งค่าโรงแรม ที่พัก ค่ารถ ค่าอาหาร เอาง่ายๆต้องจ่ายเองเต็มเต็ม เราถึงบอกว่าเดินทางคนเดียวไม่ต้องกินหรูอยู่แพงอะไรมาก และในบางครั้งอาจจะไม่ปลอดภัย แต่อย่างไรก็แล้วแต่ไม่ว่าจะเดินทางคนเดียวหรือหลายคนก็ต้องระวังตัวเองในเรื่องของความปลอดภัย อย่าชะล่าใจหรือเอาตัวเองไปอยู่ในพื้นที่เสี่ยงค่ะ

มาดูในส่วนของการเดินทางเป็นกลุ่ม กลุ่มในที่นี้คือ มากกว่า 1 คนขึ้นไปค่ะ ถ้าเรามีเพื่อนไปเพิ่มอีกสักคนก็จะมีคนช่วยในเรื่องค่าเดินทางถ้าเป็นการเหมารถ แต่ไม่รวมกับค่าเดินทางส่วนตัวนะคะ อันนั้นตั๋วใครตั๋วมัน ราคาไม่ได้ลดลง นอกจากนั้นยังมีคนช่วยหารค่าใช้จ่ายเรื่องของค่าอาหาร อาจจะสามารถเพิ่มตัวเลือกในการกินได้มากขึ้นสั่งได้หลายเมนูหน่อย อย่างถ้าวางงบไว้มื้อละ 100 บาท นั่นหมายความว่าถ้าไปกับเพื่อนอีกหนึ่งคนเราสามารถกินมื้อนั้นได้ในราคา 200 บาท ก็อาจจะสามารถเลือกอาหารเพิ่มมาได้อีกสักอย่าง สองอย่างค่ะ

ในส่วนของเรื่องที่พักเพื่อนก็ช่วยเราได้ค่ะ เพราะถ้าไปคนเดียวที่พัก 1,000 บาท นั่นหมายความว่าคุณต้องจ่ายคนเดียวเต็มเต็ม แต่ถ้าเราไปกับเพื่อนก็จ่ายแค่ 500 บาท หรือถ้าไปมากกว่า 2 คน อาจมองหาที่พักแบบบ้านเป็นหลังหลัง หรือห้องที่รองรับจำนวนคนได้มากขึ้น นั่นก็ทำให้เราพักในที่ที่ราคาสูงขึ้นแบบมีคนช่วยหารค่าใช้จ่ายได้

นอกจากเรื่องค่าเหมารถในการเดินทาง ค่าอาหาร ค่าที่พักแล้วการเดินทางแบบมีเพื่อนไปยังทำให้เรารู้สึกปลอดภัยมากขึ้น อย่างว่าละคะ สองคนดีกว่าคนเดียว ไม่ว่าจะเดินทางไปที่ไหนก็ต้องคำนึงถึงความปลอดภัยอยู่ตลอดนะคะ แต่ก็ไม่ใช่มัวระแวงจนหมดสนุกแค่ระวังตัวไว้เท่านั้นค่ะ 

โดยรวมแล้วเราก็ยังชอบไปไหนมาไหนคนเดียว เดินทางคนเดียวแต่ไปเรียนรู้คนใหม่ ๆ ที่ไปเจอระหว่างการเดินทาง ไม่ใช่ว่าเราโลกส่วนตัวสูงนะคะ แต่มันเป็นความชอบส่วนตัว ถ้าใครชอบแบบไหนก็เลือกเอาตามความต้องการค่ะ ของแบบนี้มันไม่มีถูกไม่มีผิดอยู่แล้ว บางทีไม่ต้องไปไหนไกลเริ่มจากเที่ยวในจังหวัดของตัวเองหรือจังหวัดใกล้เคียงก่อนก็ได้ค่ะ ขอให้ทุกคนสนุกกับการเดินทางนะคะ งบประมาณเป็นส่วนหนึ่งแต่ไม่ใช่ทั้งหมดค่ะ ^_^

25
ห้องนั่งเล่น / 10 เหตุผลที่ไม่ควรพลาดชมพระอาทิย์ขึ้นและตก
« กระทู้ล่าสุด โดย monaliza เมื่อ ตุลาคม 22, 2020, 06:24:31 PM »
10 เหตุผลที่ไม่ควรพลาดชมพระอาทิย์ขึ้นและตก
   คุณเคยถามตัวเองด้วยคำถามแบบนี้บ้างหรือไม่  เครียดมั้ย? เศร้าหรอ? อารมณ์ไม่ดีรึเปล่า? ต้องการมุมมองใหม่ๆ ใช่มั๊ย?   บางทีคุณควรจะลองดูพระอาทิตย์ขึ้นสักครั้งหนึ่ง ก่อนจะเริ่มต้นวันของคุณ   หรือบางทีอาจจะทันไปดูพระอาทิตย์ตก ก่อนที่คุณจะเริ่มทำงานบ้าน
แน่ล่ะ คุณอาจจะยังไม่รู้ว่าการชมพระอาทิตย์ขึ้นและพระอาทิตย์ตกสามารถช่วยอะไรกับตัวคุณทั้งทางร่างกายและจิตใจ  เพราะสิ่งนี้ได้รับการพิสูจน์แล้วว่า  ช่วยต่อสู้กับความเครียด  ภาวะซึมเศร้า  และความวิตกกังวล  ทำให้คุณมีอารมณ์ดีตลอดทั้งวัน  อีกทั้งการออกไปดูก็ช่างเรียบง่าย  ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ และน่าสำราญใจ  ต่อไปนี้คือเหตุผลบางประการที่คุณควรพยายามไปดูพระอาทิตย์ขึ้นหรือพระอาทิตย์ตก ในครั้งถัดไป และครั้งต่อๆ ไปอีกด้วย
   1. คุณจะอารมณ์ดีไปตลอดทั้งวัน
เมื่อคุณเห็นพระอาทิตย์ขึ้นหรือตก  นั่นคือโอกาสที่จะทำให้คุณอารมณ์ดีขึ้น  นี่เป็นข้อเท็จจริงที่ได้รับการพิสูจน์แล้วว่าการกระทำดังกล่าวช่วยคลายความเครียดและมีประโยชน์ต่อร่างกายอย่างมาก   ดังนั้นหากวันใดที่คุณประสบสถานการณ์ที่ยากลำบาก  จงขับรถหรือพาตัวเองไปยังจุดที่คุณชื่นชอบและเฝ้าดูการขึ้นหรือตกของพระอาทิตย์   ความกังวลของคุณจะค่อยๆ หายไป
แคร์รี่ อันเดอร์วูด นักร้อง  นักแต่งเพลง และโปรดิวเซอร์ชาวอเมริกัน บอกว่า "ทุกๆ วันคือวันใหม่ และคุณจะไม่สามารถหาความสุขได้เลย ตราบใดที่คุณยังไม่หลุดออกมาจากความทุกข์" 
   2. คุณจะเห็นสีที่คุณไม่เคยรู้มาก่อนว่ามีอยู่ในธรรมชาติ
สีสันที่ดวงอาทิตย์สร้างขึ้นบนฟากฟ้านั้นน่าทึ่งจริงๆ   จงใช้ประโยชน์จากภาพวาดที่ดวงอาทิตย์มอบให้คุณแล้วชื่นชมกับสิ่งที่คุณเห็น  ภาพสวยๆ ที่น่ามหัศจรรย์นี้เกิดขึ้นมาโดยไม่จำเป็นต้องเอ่ยคำขอออกมาเลย  ถ้าทำได้ลองถ่ายภาพไว้สักสองสามภาพ เพื่อจะได้ระลึกว่านี่ของของขวัญจากพระอาทิตย์ขึ้นหรือพระอาทิตย์ตก จะได้ไม่เสียดายภายหลัง
   3. ทำให้คุณรู้สึกขอบคุณโลกที่อยู่นี้มากขึ้น
มีการพิสูจน์แล้วว่าการชมพระอาทิตย์ขึ้นหรือพระอาทิตย์ตก  จะทำให้คุณรู้สึกขอบคุณโลกและผู้ที่สร้างมนุษย์มากขึ้น อย่าลืมกล่าวคำขอบคุณด้วย เพราะคุณไม่จำเป็นต้องทำอะไรทั้งสิ้นเพื่อรับของขวัญอันเหลือเชื่อชิ้นนี้มา
   4. พระอาทิตย์ขึ้นช่วยให้คุณมีความหวัง  ส่วนพระอาทิตย์ตกช่วยให้คุณสงบสุข
การเปรียบเทียบพระอาทิตย์ขึ้นกับพระอาทิตย์ตก นี่คือสิ่งที่เราเคยได้ยินมาก่อนหน้านี้  แล้วอันไหนดีกว่ากันล่ะ? นั่นเป็นเรื่องของความคิดเห็นส่วนตัวอย่างแท้จริง   โชคดีที่เราไม่จำเป็นต้องเลือกเพราะเรามีทั้งสองอย่างอยู่แล้วนี่  ขอให้คิดเพียงว่า  “สำหรับตัวฉันเอง เมื่อฉันดูพระอาทิตย์ขึ้น นั่นทำให้ฉันมีความหวังสำหรับวันใหม่  และเมื่อฉันดูพระอาทิตย์ตก ฉันจะรู้สึกสงบและทุกอย่างจะดำเนินไปอย่างเรียบร้อย”
   5. ทุกคนมีความแตกต่างกัน
คุณจะไม่เห็นพระอาทิตย์ขึ้นหรือพระอาทิตย์ตกเหมือนเดิมทุกวัน    แต่ละวันสีจะแตกต่างกันเล็กน้อย    นั่นเป็นสิ่งที่ค่อนข้างเหลือเชื่อและทำให้คุณไม่รู้สึกเบื่อที่จะเฝ้าดูเพราะเป็นการแสดงที่แตกต่างกันไปในทุกๆ วัน
   6. คุณจะได้รับทุกวันไม่ว่าคุณจะอยู่ที่นั่นเพื่อดูหรือไม่ก็ตาม
เป็นเรื่องที่ประหลาดเพียงใด?   เพราะในขณะที่คุณอยู่บนเตียงนอนของยามเช้า พระอาทิตย์ยังคงขึ้น  หรือในขณะที่คุณดูซีรีส์ทางอินเทอร์เน็ตในยามเย็น พระอาทิตย์ก็ยังคงตกดินอยู่ดี   แต่ก็ไม่ต้องกังวลไปหรอก คุณจะสามารถมองเห็นได้ในวันถัดไป
   7. นี่คือสวรรค์ชิ้นเล็กๆ ของคุณเอง
บางครั้งดวงอาทิตย์ก็สวยงามมากจนรู้สึกเหมือนอยู่บนสรวงสวรรค์ เรามีความสุขกับสิ่งนี้ได้ทุกๆ วันและมัเป็นสิ่งที่พิเศษ เพราะมันเหมือนกับสวรรค์เล็กๆ
   8. ถ้าคุณไม่ใช่คนตื่นเช้าก็ไม่เป็นไรหรอก พระอาทิตย์ตกยังรอคุณอยู่
เชื่อได้เลยว่ามีคนชมพระอาทิตย์ตกมากกว่าคนชมพระอาทิตย์ขึ้น และนั่นก็โอเคอยู่นะ  คนส่วนน้อยชอบตื่น 6 โมงเช้า ดังนั้นจึงไม่มีโอกาสที่ดูพระอาทิตย์ขึ้น ถ้าคุณเป็นหนึ่งในคนเหล่านี้จงอย่าลืมว่ายังมีพระอาทิตย์ตกอยู่นะ
   9. ถ้าคุณเป็นคนตื่นเช้าลองออกไปข้างนอกสักพัก เมื่อพระอาทิตย์ขึ้น คุณจะประหลาดใจกับสิ่งที่คุณทำ
ผู้คนที่ตื่นเช้ามีไม่มากนักที่จะรู้ว่าพวกเขาควรทำอะไรในช่วงเช้าๆ แบบนี้  แต่คุณโชคดี เพราะคุณไม่เพียงได้ชมพระอาทิตย์ตกเท่านั้น แต่ยังมีโอกาสได้เห็นพระอาทิตย์ขึ้นอีกด้วย นี่เป็นประสบการณ์ที่แตกต่างไปอย่างสิ้นเชิง 
   10. นี่คือของฟรี
สิ่งที่ดีที่สุดคือฟรีอย่างแน่นอน ใช่ นี่คือของฟรี  ใครไม่ชอบของฟรี?   หยิบแก้วกาแฟแล้วมาเพลิดเพลินกับการแสดงฟรีที่มีให้สำหรับคุณ
   นอกจากพระอาทิตย์ขึ้นหรือตกจะมีผลต่อจิตใจของมนุษย์แล้ว  แสงแดดระหว่างวันก็มีส่วนเกี่ยวข้องกับความเป็นอยู่ที่ดี ทั้งทางจิตใจและทางอารมณ์  ดังรายงานการศึกษาล่าสุดที่จัดทำโดยนักวิจัยจากมหาวิทยาลัยบริคัมยังก์
   เป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วว่า รังสีจากดวงอาทิตย์มีบทบาทสำคัญต่อสุขภาพร่างกาย  นักวิทยาศาสตร์ได้ศึกษาผลกระทบของแสงแดดที่มีต่อสุขภาพจิตของบุคคล ซึ่งมีรายงานว่าผู้คนมีสุขภาพทางอารมณ์และจิตใจที่ดีในช่วงวันที่มีแดดจ้ามากกว่าวันที่มืดมน  ช่วงเวลาตั้งแต่พระอาทิตย์ขึ้นถึงพระอาทิตย์ตก มีเวลาลดลง ความทุกข์ทางจิตใจของแต่ละคนจะเพิ่มขึ้น นักวิจัยตั้งข้อสังเกตว่าการค้นพบนี้ไม่ได้เจาะจงเฉพาะบุคคลที่ทุกข์ทรมานจากความผิดปกติที่แปรตามฤดูกาลเท่านั้น  แต่เป็นได้กับทุกคน
โดยนักวิจัยนำข้อมูลสองส่วนมาเชื่อมโยงกัน ได้แก่ ข้อมูลเกี่ยวกับความทุกข์ทางอารมณ์ที่ผู้คนต้องเผชิญในช่วงฤดูกาลต่างๆ  และข้อมูลเกี่ยวกับสภาพอากาศ   โดยข้อมูลตัวแปรสภาพอากาศ ได้แก่ ปริมาณน้ำฝน  ความเร็วลม  ความเย็นของลม อุณหภูมิ  การแผ่รังสีแสงอาทิตย์และอื่นๆ   ส่วนข้อมูลทางอารมณ์ของคนก็มาจากประชากรทางคลินิกมากกว่าในประชากรทั่วไป ยิ่งกว่านั้น ที่ต่างจากงานวิจัยอื่นๆ การศึกษานี้อาศัยข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับผลลัพธ์ด้านสุขภาพจิตแบบเรียลไทม์ของผู้คน  ไม่ใช่ในบันทึกการพยายามฆ่าตัวตายและบันทึกส่วนตัวอื่นๆ
   ผลการศึกษาพบว่าเวลาที่ดวงอาทิตย์โคจรระหว่างวันเพิ่มขึ้น  ช่วยลดความเสี่ยงของความทุกข์ทางจิตใจ ที่น่าสนใจคือ สุขภาพจิตของผู้คนอยู่ในเกณฑ์ดี  แม้ว่าท้องฟ้าจะเปิดหรือปิดจากกลุ่มเมฆ ในวันที่มีแสงแดดจัด
การแผ่รังสีแสงอาทิตย์ในปริมาณที่เหมาะสมส่งผลดีต่อสุขภาพจิตของผู้คนโดยไม่คำนึงถึงมลพิษ  ฝน และเมฆ เมื่อปริมาณแสงแดดที่ตกกระทบพื้นตั้งแต่พระอาทิตย์ขึ้นถึงพระอาทิตย์ตกนั้นเพียงพอ ฝนและเมฆก็ไม่ใช่ปัจจัยที่สำคัญและนักวิจัยยังตั้งข้อสังเกตว่า ช่วงฤดูหนาวมีแนวโน้มที่จะมีผู้เข้ารับการรักษามากขึ้นเนื่องจากแสงแดดไม่ดี
"ทุกครั้งที่พระอาทิตย์ขึ้นถือว่าเป็นพร เพราะนั่นคือโอกาสที่จะได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ และสร้างสรรค์สิ่งที่เป็นประโยชน์ต่อคนอื่น นอกจากนั้นยังเป็นโอกาสในการแก้ไขสิ่งที่ผิดพลาดไป  ดังนั้นจึงต้องใช้อย่างชาญฉลาดก่อนพระอาทิตย์ตก"  ยูจิเนีย เฮอร์ลีย์  นักเขียนชาวอังกฤษ  ผู้สร้างแรงบันดาลใจ  และกวี  เจ้าของผลงาน "The Experiences Of Life & Prayers" และ "Take a Step Right Now Towards Your Dreams"

โรงเรียนวัดเขาปิ่นทอง
26
วิธีการลงทุนในเว็บบอลออนไลน์ให้มีโอกาสได้รับเงินมากที่สุด

สำหรับการลงทุนนั้น ไม่ว่าจะเป็นการลงทุนอะไร ก็ว่ากันว่าเป็นเรื่องที่ยาก และเป็นเรื่องที่ต้องใช้ระยะเวลา หรือว่าจะต้องใช้ข้อมูลในปริมาณที่มาก เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดในการลงทุน สำหรับการลงทุนกับกีฬานั้น ก็ถือได้ว่า เป็นเรื่องที่ไม่ง่ายและไม่ยากมากจนเกินไป เนื่องจากว่า กีฬาอย่างฟุตบอลนั้น มีอัตราชนะอยู่ที่ 50 : 50 เพราะมีตัวเลือกแค่เพียง 2 ตัวเลือก

แต่หากท่านเลือกลงทุนกับ เว็บบอลออนไลน์ แล้วล่ะก็ การที่จะเลือกตัวเลือกใดตัวเลือกหนึ่งนั้น ก็จะต้องมีความละเอียด และมีความวับซ้อนเพิ่มมากขึ้น แต่ว่าอย่างไรก็ดี ก็ยังไม่เป็นที่น่ากังวลใจมากนักว่าจะยาก เพราะบอกแล้วว่าตัวเลือกค่อนข้างที่จะเยอะ เป้นที่น่าจับตามองมาก ดังนั้น แม้ว่าจะมีเงื่อนไขที่มากไปหน่อย แต่รับรองได้ว่าไม่ยาก และค่าตอบแทนนั้นคุ้มค่าอย่างแน่นอน

การลงทุนกับเว็บบอลนั้น มีเงื่อนไขในการจ่ายเงินอยู่ 2 แบบ นั่นคือเรื่องของอัตราการต่อรอง และค่าน้ำ ในเรื่องของอัตราการต่อรองนั้น อาจจะมีความซับซ้อนมากไปหน่อย แต่ว่าก็เข้าใจได้ไม่ยาก นั่นคือ อัตราการต่อรองจะเรียกอีกอย่างนึงว่าแต้มต่อ สำหรับแต้มต่อนี้นั้น จะมีตัวเลือกมากถึง 7 แบบ แต่ละแบบจะมีวิธีการจ่ายเงินที่แตกต่างกันออกไป แต่จะขออธิบายเพิ่มเติมในส่วนของตัวเลือกที่จะมามีบทบาทกับแต้มต่อด้วย นั่นคือ

ทีมต่อและทีมรอง ทีมต่อนั้น หมายถึงทีมที่มีการต่อแต้มให้ เป็นทีมที่ได้รับความไว้วางใจว่า เก่งกว่าทีมรอง มีโอกาสที่จะได้รับชัยชนะมากกว่า แต่ว่าขณะเดียวกัน เมื่อมีโอกาสมาก เมื่อเลือกลงทุนกับทีมต่อแล้วนั้น ก็จะได้รับค่าตอบแทนที่น้อยกว่าทีมรอง

ทีมรอง มีความหมายว่า ทีมที่เป็นรอง เป็นรองของทีมต่อ คือมีโอกาสที่จะชนะได้น้อยกว่า แพ้มากกว่า ดังนั้นแล้ว จึงต้องมีการชดเชยให้ได้มากกว่า เพื่อเป็นการเพิ่มอัตราการชนะการลงทุนให้มีมากขึ้น ยกอย่างเช่น ตัวเลือกแต้มต่อ 0.5 นั้น เมื่อเป็นแต้มต่อของทีมต่อ ทีมต่อจะต้องคว้าชัยในการเตะเท่านั้น ผู้ที่เลือกข้างทีมต่อจึงจะได้เงินรางวัล ซึ่งต่างจากทีมรองที่เก่งน้อยกว่า ที่แม้ว่าผลของการแข่งขันจะเป็นเสมอกัน ก็สามารถที่จะคว้าเงินรางวัลกลับบ้านได้ทันที

ตัวอย่างของแต้มต่อที่ท่านต้องสังเกตก่อนการลงทุน คือ บอลเสมอควบครึ่ง , ครึ่งลูก , ควบครึ่งลูก , หนึ่งลูก เป็นต้น ซึ่งก็จะการอธิบายประกอบด้วยว่า แต่ละประเภทนั้นเป็นอย่างไร ส่วนตัวเลือกของแต้มต่อที่คุ้มมากที่สุด ก็คงจะหนีไม่พ้น 0 - 0.5 ที่เป็นบอลเสมอควบครึ่ง และ 0.5 ที่เป็นบอลครึ่งลูกที่ได้อธิบายไปเบื้องต้นแล้วนั่นเอง

ลงทุนในออนไลน์ดีกว่าอย่างไร

-มีตัวเลือกมากกว่า อย่างเรื่องของลีคต่างๆ ที่มีชื่อเสียงทั่วโลก บางเว็บมีการเปิดให้ลงทุนครบทุกลีค ซึ่งก็มีมากถึง 13 ลีคดังทั่วโลก

-ลงทุนได้ถูก เริ่มต้นที่ 20 บาท และสามารถเลือกลงทุนได้สูงที่สุดมากถึง 30,000 บาท

-มีเว็บให้เลือกเยอะ แต่ละเว็บมีการจ่ายค่าตอบแทนที่แตกต่างกัน สังเกตง่ายๆว่าเว็บที่จ่ายค่าน้ำหนักกว่า 4% จะเป็นเว็บตรง ที่ไม่ผ่านเอเย่นต์ จึงได้มีการจ่ายค่าน้ำที่มากกว่า คุ้มค่ากว่า

-ปลอดภัยมากกว่า เพราะทางเว็บไซต์จะมีการดูแลที่เข้มข้นกว่า ให้ความเป็นส่วนตัวมากกว่า ทั้งเรื่องของการลงทุน ที่ไม่ว่าจะลงทุนในทีมไหนก็จะเป็นความลับ และเรื่องที่มีการป้องกันข้อมูลส่วนบุคคลให้เป็นความลับอีกด้วย

-มีการเปิดให้ลงทุนตลอด 24 ชั่วโมง ไม่ว่าท่านจะอยู่ที่ไหน หรือว่าทำอะไร เมื่อนึกขึ้นได้ ก็สามารถเลือกลงทุนได้ทันที

-ทีมงานให้คำปรึกษา แก้ปัญหา รวมถึงรับฟังคำร้องทุกข์ สามารถทำการติดต่อได้ตลอด 24 ชั่วโมง หมดห่วงเรื่องปัญหาเว็บล่ม หรือฝากเงินไม่เข้า

-โปรโมชั่นเยอะ ส่วนลดเยอะจุใจ ทั้งการจ่ายเครดิตเงินคืน ส่วนใหญ่ก็จะจ่ายที่ 20 - 100% เลยด้วย นอกเหนือจากนี้ สำหรับในหมวดกีฬานั้น ก็จะมีการเพิ่มค่าคอมให้ด้วย รับรองว่าคุ้มมากจริงๆ

สนใจศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ ufabet

27
3 อย่างที่นักลงทุนทุกคนไม่ควรพลาดจากเว็บฟุตบอลออนไลน์

พูดถึงอีก 1 การลงทุน ที่กำลังได้รับความยอดนิยมเป็นอันดับ 1 ในไทย ก็คงจะหนีไม่พ้นกับการลงทุนเกี่ยวกับกีฬา ฟุตบอล ซึ่งมีชื่อเรียกอีกอย่างว่า ลงทุนฟุตบอลออนไลน์ โดยในหมู่ของคนที่ชื่นชอบกีฬาอย่าง ฟุตบอล แล้ว เป็นอีก 1 กิจกรรม ที่เรียกได้ว่าไม่มีใครไม่เคยทำเลย

การลงทุนฟุตบอลออนไลน์ ทำได้อย่างไร และคืออะไร ? การลงทุนแบบนี้คือการเปิดโอกาสให้สำหรับคนที่ชื่อชอบ ทีมเตะ สโมสร ฟุตบอลได้มีส่วนร่วมในการช่วยสนับสนุนทีมเตะที่ตัวเองรัก โดยการเปิดรับเกร็งกำไรสำหรับการแข่งขัน ที่นักลงทุนและผู้ใช้บริการ สามารถเลือกลงทุนได้ 1 ครั้ง ต่อ 1 นัดการแข่งขัน โดยตัวเลือกก็คือต้องเลือกลงทุนกับทีมที่ชนะในการแข่งนัดนั้นๆ

และถ้าเกิดผู้ใช้บริการเลือกลงทุนถูกทีมยกตัวอย่าง ทีม A ชนะการแข่งขันต่อ ทีม B 1 - 0 ก็จะได้รับเงินกำไรไปในอัตราส่วน 1 : 1 แตกต่างกันถ้าเกิดในกรณีที่ ทีม A เป็นผู้พ่ายแพ้ในการแข่งขัน ตรงจุดนี้นักลงทุนจะเสียเงินทุกบาทที่ใช้ลงทุนไปกับทีม A โดยเงินตรงนี้ที่เสียไป จะถูกนำไปมอบให้กับสโมสรทีมฟุตบอล เพื่อใช้เป็นทุนพัฒนานักเตะในภายภาคหน้า

ด้วยความเพราะว่ามันเป็นการลงทุนแบบ win win ที่ไม่ว่าชนะหรือแพ้ ก็ได้มีโอกาสพัฒนาสิ่งที่ตัวเองรัก จึงทำให้คนส่วนมากไม่ค่อยจริงจังมากในเรื่องของผลกำไร จุดประสงค์หลักๆก็คือ 1. ต้องการสนับสนุนทีมฟุตบอล 2. เดินหน้าวงการฟุตบอล 3. เพื่อความสนุกสนานในการเชยร์ และได้รู้สึกมีส่วนร่วมในการแข่งขัน

1. เงินที่ลงทุนไป จะเข้าไปถึงทีมนักเตะอย่างแน่นอน

ปัจจุบันมีการจดทะเบียนเถื่อน หรือเปิดเว็บลอยขึ้นมาเต็มโลก internet ซึ่งผมจากการใช้บริการเว็บเถื่อนเหล่านั้น ทำให้เงินที่นักลงทุนจ่ายไป ไปไม่ถึงยังสโมสรและทีมนักเตะที่ตัวเองต้องการสนับสนุน เพราะว่าเว็บฟุตบอลออนไลน์นั้น ได้ทำหน้าที่เป็นตัวกลางระหว่างทั้ง 2 ฝ่าย จึงต้องเลือกกับบริษัทที่สามารถเชื่อใจได้ ในตัวเว็บของ UFABET นักลงทุนสามารถเชื่อใจได้ เพราะว่าเว็บได้รับการจดทะเบียนที่ถูกต้อง จากหน่วยงานที่เชื่อถือได้ทั้ง ในประเทศ นอกประเทศ

2. เงินปั่นผลเดือนละ 1 - 5%

สำหรับคนที่ฝากเงินทิ้งเอาไว้ แต่ไม่อยากนำเงินที่ว่าไปลงทุนเพื่อเกร็งกำไร สามารถฝากไว้เพื่อกินผลต่างของดอกเบี้ยได้ โดยจะจ่ายให้ทุกๆ 1 เดือน ในจำนวนประมาณ 1 - 5% ซึ่งจำนวนตรงนี้ค่อนข้างไม่แน่นอนและผันผวน โดยจะจ่ายก็ต่อเมื่อผู้เล่นมีเงินฝากมากกว่า 5 พันบาท ขึ้นไปเท่านั้น ซึ่งถือว่าเป็นการลงทุนที่ ปลอดภัย และได้ผลในระยะยาว จึงเป็นอีก 1 ทางเลือก สำหรับนักลงทุนที่ทั้ง ชอบ ไม่ชอบ ในกีฬาอย่างฟุตบอลเลือกเข้ามาใช้บริการกัน เนื่องจากการปั่นผลและดอกเบี้ยที่สูงนั่นเอง

3. การบริการที่รวดเร็ว ตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง

ในทุกๆกิจกรรมหรือการทำธุรกรรมภายในเว็บ จะใช้เวลาในการดำเนินการไม่เกิน 1 นาที และมีการให้บริการลูกค้าตลอด 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นความต้องการในเรื่องของการ ฝากเงิน ถอนเงิน โอนเงิน สามารถดำเนินการได้อย่างรวดเร็ว ทำให้ผู้ใช้บริการและนักลงทุนไม่ต้องรออะไรนานๆ เป็นอีก 1 จุดแข็ง ของผู้ให้บริการที่ดีและควรมีให้กับผู้เล่น

สนใจศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ ufabet

28
ข้อดีของเว็บฟุตบอลออนไลน์ UFABET ที่เว็บฟุตบอลออนไลน์อื่นๆไม่มี

ต้องยอมรับกันก่อนเลยว่า กีฬาที่มีชื่อเรียกว่า ฟุตบอล เป็น 1 ในกีฬาที่ยอดฮิต และได้รับความนิยมเป็นอันดับ 1 ของประเทศ หรือกระทั่งอันดับ 1 ของโลก โดยมีจำนวนฐานผู้เล่นและแฟนคลับมากมายในปัจจุบันปี 2020 แต่เนื่องจากว่าไม่ใช่ทุกคนที่จะสามารถสนุกกับการเล่นฟุตบอลได้ แต่ใจยังมีความรักและความชอบในการเล่นฟุตบอล ก็เลยทำให้เกิดอีก 1 ช่อง ทางสำหรับการช่วยสนับสนุนทีมฟุตบอล และวางการฟุตบอลที่ตัวเองรักได้ สิ่งนั้นมีชื่อเรียกง่ายๆว่า ลงทุนฟุตบอลออนไลน์

การลงทุนฟุตบอลออนไลน์ คือ รูปแบบการสร้างรายได้ 1 ช่องทาง สำหรับคนที่เป็นแฟนกีฬาอย่างฟุตบอล รวมทั้งคนที่ชื่นชอบการลงทุนและหาผลกำไร ซึ่งเงินทุกบาทที่เสียไปกับการลงทุน จะถูกใช้เพื่อสนับสนุนวงการกีฬาให้ขยับไปข้างหน้า และพัฒนาสโมสรและทีมฟุตบอลใหม่ๆขึ้นมาอย่างต่อเนื่อง โดยคนที่ทำหน้าที่เป็นตัวกลางระหว่าง นักลงทุน และ ทีมฟุตบอลสโมสร นั่นก็คือเว็บฟุตบอลออนไลน์ ซึ่งในวันนี้จะขอแนะนำเว็บฟุตบอล UFABET ที่ซึ่งกำลังเป็นที่นิยมอันดับ 1 นั่นเอง

โดยในหัวข้อถัดๆไป เราจะมาพูดถึงกันว่า ทำไมเว็บฟุตบอลทั่วไป ถึงไม่น่าเลือกทำการลงทุนเท่ากับเว็บของ UFABET นั่นเอง

1. เว็บได้รับการจดทะเบียนอย่างถูกต้อง โดยหน่วยงานที่ได้รับการรับรอง

ในบ้านเรามีอยู่ 2 หน่วย ที่สามารถให้ใบรับรองให้กับเว็บได้ 1. หน่วยงานกีฬาฟุตบอลแห่งชาติ 2. หน่วยงานการค้าต่างประเทศ โดยจะได้ต้องได้รับใบอนุญาติทั้ง 2 ที่ ไม่งั้นจะถือว่าเปิดทำการแบบผิดกฎหมาย เว็บเถื่อน เว็บลอย ในตรงนี้ผู้ใช้บริการอาจต้องสอบถามไปยังเว็บ ว่ามีใบอนุญาติสำหรับการเปิดทำการหรือไม่ โดยการที่ได้รับการรับรองอย่างถูกต้องนั้น ช่วยทำให้ผู้เล่นสามารถใช้บริการได้อย่างสบายใจมากขึ้น

เพราะเดิมทีแล้วพวกเว็บผิดกฎหมาย จะมีปัญหาในเรื่องของการให้บริการอยู่บ่อยครั้ง 1. เปิดๆปิดเว็บเป็นประจำ 2. ถอนเงินไม่ได้ 3. เงื่อนไขในการถอนเงินเป็นไปไม่ได้ ยกตัวอย่างการถอนเงินขั้นต่ำ 1 หมื่นบาท 4. โบนัสโปรโมชั่นเวอร์เกินจริง เช่นฝากเงินเพียงแค่ 500 บาท ได้รับผลกำไรแน่นอน 1 แสนบาท โดยการป้องกันตัวเองพื้นฐาน ก็มาจากการใช้การวิเคราะหืของตัวเอง ว่าทั้งหมดนั้นมีโอกาสความเป็นไปได้ที่ Make sence บ้างไหมนั่นเอง

2. ฝากเงินรับเงินปั่นผล

นอกจากที่นักลงทุนจะสามารถ ทำการเกร็งกำไรในการแข่งขันได้แล้ว ยังสามารถได้รับการฝากดอกเบี้ยจากการฝากเงิน ซึ่งเว็บของ UFA จะมีการปั่นผลอยู่ที่ประมาณ 1 - 5% ซึ่งมีการจ่ายให้แบบรายเดือน ตลอด 1 เดือน ซึ่งเงื่อนไขตรงนี้จะได้ ต้องเริ่มจากการมีเงินฝากขั้นต่ำที่ 1 พันบาท ซึ่งก็เป็นจำนวนเงินที่ไม่ได้เยอะจนเกินไป โดยได้รายฟรีๆโดยที่ไม่ต้องทำอะไรเดือนละ 500 บาท

3. มีบทวิเคราะห์บอลทุกๆวัน

ในเว็บของ UFA จะมีการอัพเดทข่าวสารสาระทุกๆ 1 วัน ซึ่งแตกต่างจากเว็บทั่วไป ที่มีจะมีการอัพเดทเพียงแค่อาทิตย์ละ 1 ครั้ง เดือนละ 1 ครั้ง หรือบางเว็บอาจไม่มีการอัพเดทบทความข่าวสารอะไรเลย โดยทำได้เพียงแค่ให้บริการลงทุนภายในเว็บเท่านั้น ซึ่งผู้ใช้บริการสามารถนำข้อมูลตรงนี้ ไปช่วยในการวิเคราะห์ข้อมูลในการลงมุน เพื่อใช้สร้างกำไรไปภายในทุกการลงทุนนั่นเอง

29
แนะนำเว็บบอลออนไลน์ยอดฮิต ที่จะช่วยคุณลงทุนทำกำไรได้มากที่สุด

ในเรื่องของการเลือกเว็บบอลที่ดีนั้น เป็นเรื่องที่ไม่ยาก และไม่ได้ไกลเกินตัวอย่างที่ท่านคิดแน่นอน เว็บที่ดีนั้น ว่ากันว่าต้องเป็นเว็บที่ให้ความมั่นใจกับท่านได้มาก เชื่อถือได้ ไม่โกง ซึ่งหลักเบื้องต้นที่จะทำให้ท่านไม่ต้องวุ่นวายกลับมาเลือกเว็บใหม่ เพราะว่าเว็บเก่านั้นได้ไม่คุ้มเสีย ก็ไม่ยากเลย นั่นคือ เว็บต้องใหญ่พอ และต้องมีชื่อเสียงมาก หรือง่ายที่สุด ก็อยากให้เลือกจากการที่เป็นเว็บในเครือของ UFA อย่าง UFABET

เพราะไม่เพียงแต่มีความยิ่งใหญ่ ชื่อเสียงโด่งดัง หรือว่าเป็นที่รู้จักโด่งดังเท่านั้น แต่ว่าในเรื่องของข้อดีต่างๆเมื่อนำมาพิจารณาแล้วก็พบว่า เป็นเรื่องที่ดีมากกว่าที่คิดไว้ ทั้งเรื่องของระบบการจัดการที่ดี เรื่องของจำนวนคู่ที่เตะในแต่ละคืน เว็บนี้เขาก็เก็บทุกอย่างมาเรียบ รับรองว่า ไม่ผิดหวังที่ท่านจะเชื่อใจอย่างแน่นอน

เว็บฟุตบอลออนไลน์UFABET เป็นเว็บที่เชื่อถือได้จริง

เพราะว่าในเรื่องของความคุ้มค่าที่มีต่อแฟนๆที่รักในกีฬาฟุตบอลแล้วเนี่ย เว็บนี้เขาก็จะให้เราได้ทั้งความมั่นคง อย่างเรื่องของความปลอดภัยในตัวเว็บนี้นั้น ก็ถือว่าอยู่ในระดับที่สูงมาก ตัวเลือกก็มีเยอะ ทั้งเรื่องของการลงทุนแบบเดี่ยวๆ คู่เดียว หรือว่าจะเป็นการลงทุนแบบคู่ หรือว่ามากกว่านั้น เว็บบอลเว็บนี้ก็ให้ท่านได้เลือกครบทุกแบบ

อีกทั้งไม่ว่าคืนๆนึงจะมีการเตะมากถึง 20 คู่ เว็บนี้ก็มีการเก็บมาให้ท่านได้ลงทุนครบทั้ง 20 คู่อย่างแน่นอน ไม่ว่าจะเป็นจากทางยุโรป แอฟริกา หรือว่าจะเป็นบอลจากการแข่งขันอย่างโอลิมปิค หรือว่าจะเป็นเอเชียนเกมส์ ขอเพียงแค่เป็นระดับแนวหน้าแบบนี้ รับรองว่าเว็บนี้เขาไม่พลาดโอกาสที่จะนำให้ท่านได้เริ่มต้นลงทุนอย่างแน่นอน

วิธีการลงทุนอย่างง่ายกับฟุตบอลออนไลน์

หากว่าท่านยังไม่เคยมีประสบการณ์ ในการลงทุนกับเว็บกีฬาแบบนี้มาก่อน ก็ไม่ใช่เรื่องยากที่ท่านจะทำความเข้าใจ กับวิธีเล่นที่ง่ายแสนจะง่าย เพราะว่ามีการใช้ข้อตกลงกันเพียงไม่กี่ข้อเท่านั้น นั่นคือ การที่ท่านเลือกที่จะลงทุนกับเกมกีฬา ไม่ว่าจะเป็นเรื่องบอล มวย หรือว่ากีฬาในประเภทไหน เพียงแค่สังเกตในเรื่องของอัตราค่าน้ำ อัตราการต่อรองให้ดี

อัตราค่าน้ำ คือส่วนที่ทางเว็บจะเป็นคนจ่ายให้กับเรา ข้อแนะนำก็คือ หากว่าค่าน้ำที่เยอะ มีส่วนทำให้รายรับของท่านกระเตื้องขึ้นได้มาก อัตราค่าน้ำที่ดีนั้น ไม่ควรที่จะต่ำกว่า 4% เหมือนที่เว็บพนันเว็บนี้ จ่ายให้กับท่านได้มากที่สุดถึง 5%

อัตราการต่อรอง เรื่องนี้สำคัญมาก เพราะว่าเว็บพนันที่ดีนั้น นอกเหนือจากเรื่องของค่าน้ำแล้ว ในเรื่องของอัตราการต่อรองก็สำคัญ วิธีสังเกตง่ายๆ อัตราการต่อรองจะมีองค์ประกอบ 2 แบบ นั่นคือ ทีมต่อและทีมรอง โดยจะขออธิบายเอาไว้ ดังนี้

ทีมต่อ คือ ทีมที่มีแต้มต่อ มีการต่อแต้ม หรือว่าต่อลูกให้ อธิบายให้เข้าใจโดยง่าย ก็คือการที่เราต่อลูกไว้ให้ทีมนั้นๆ โดยแบ่งเป็นแต้มต่อ 0.5 และ 1 ซึ่งความแตกต่างกันก็คือ หากว่ามีการต่อแต้ม 0.5 เท่ากับว่า ทีมที่ท่านเลือกจะต้องมีแต้มชนะเท่านั้น หากว่าเป็น 0 - 0 หรือว่า 0 - 1 ก็ถือว่าท่านจะเป็นฝ่ายเสียทั้งคู่

ในส่วนของทีมรอง ก็หมายความว่าท่านเป็นรองอยู่ หรือเป็นทีมที่มีโอกาสชนะน้อยกว่า หากว่าเป็นทีมรอง 0.5 ก็หมายความว่า หากทีมที่ท่านเลือกข้างชนะ ก็จะได้เงินเต็ม ขณะเดียวกัน หากว่าเสมอก็จะได้เต็มเช่นเดียวกัน เช่นลงไว้ 100 เมื่อได้เต็ม ก็จะได้เต็มตามทุน+ค่าน้ำ แต่หากว่าท่านแพ้ ก็จะเสียทุนทั้งหมด

เทคนิคการเลือกเว็บลงทุนที่คุ้มค่า

-เลือกลงทุนกับเว็บที่ไว้ใจได้ ไม่โกง จ่ายค่าน้ำเยอะ
-เว็บที่ดีต้องไม่โกง ตรวจสอบได้
-มีการ Live ผลบอลให้ดู อีกทั้งต้องรายงานผลการแข่งขันทุกคู่ด้วย
-เดิมพันได้ในราคาที่ถูกเริ่มต้นที่ 10 - 20 บาท เพื่อให้ทุกคนได้มีโอกาสเข้าถึงการให้บริการ
-มีตัวเลือกที่เยอะ และมีความหลากหลายของประเภทการแข่งขันให้เลือก

สนใจศึกษาเพิ่มเติมได้ที่ ufabet
30
สอบถามข้อมูลทั่วไป / test
« กระทู้ล่าสุด โดย admin เมื่อ กรกฎาคม 29, 2020, 08:55:05 AM »
test
หน้า: 1 2 [3] 4