ยินดีต้อนรับเข้าสู่เว็บไซต์ โรงเรียนวัดเขาปิ่นทอง สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาราชบุรี เขต 1
วันที่ 7 ธันวาคม 2021 5:55 AM
b-school03
logo-cโรงเรียนวัดเขาปิ่นทอง

เวลาเป็นสิ่งที่เดินไปข้างหน้าอยู่เสมอ

• 0 ตอบ
  • 487 อ่าน
เวลาเป็นสิ่งที่เดินไปข้างหน้าอยู่เสมอ

เขากำลังเล่นเกม Final Fantasy 14 Online อยู่โดยในเกมเขาได้รวมตัวกับเพื่อนๆเพื่อที่จะไปกำจัดบอสครับเหมือนจัดการมันได้แล้วเขาและเพื่อนๆก็มานั่งรวมตัวกันเพื่อพูดคุยถึงเรื่องเรื่อยเปื่อยครับวันหนึ่งในขณะที่เขาไปทำงานรุ่นพี่ที่ทำงานที่เพิ่งกลับมาจากงานศพของพ่อก็ได้คุยให้เขาฟังว่าเขาไม่คิด

เลยว่าเวลาที่พ่อตายเขาจะเสียใจมากซึ่งเขาน่าจะทำความรู้จักพ่อให้มากกว่านี้เพราะขนาดเรื่องที่พ่อแอบซ่อนนิยายโต๊ะเอาไว้เขายังไม่รู้เรื่องเลยนานทำให้อากิโอะนึกถึงความสัมพันธ์ของเขากับพ่อซึ่งก็เป็นเช่นนั้นด้วยเหมือนกันเขากับพ่อไม่สนิทกันเลยโดยทองเขาวันๆก็เอาแต่ทำงานแทบจะไม่เคยได้อยู่บ้าน

แถมตอนนี้พ่อของเขาก็กำลังจะได้เลื่อนขั้นไปถึง CEO นานจริงจะทำให้ไม่มีเวลาอยู่ด้วยกันเข้าไปใหญ่ไปแล้วเมื่อเขากลับมาถึงบ้านเขาก็พบว่าพ่อของเขาลาออกจากงานแล้วกลับมาอยู่บ้านเฉยเลยครับถึงงานก็สร้างความมั่นคงให้กับเขาและครอบครัวเป็นอย่างมากและทำให้เขาถึงกับทำตัวไม่ถูกเลยทีเดียว

อาจจะคิดว่าจะต้องมีเรื่องบางอย่างเกิดขึ้นกับพ่อของเขาแน่ๆแต่ก็ไม่กล้าถามครับเพราะเขาไม่ค่อยสนิทกับพ่อแอบพ่อก็ยังเป็นคนเงียบๆไม่ค่อยพูดมาแต่ไหนแต่ไรก็เลยไม่รู้ว่าจะต้องเริ่มต้นยังไงดีวันนึงหลังกลับจากที่ทำงานเขากับรุ่นพี่ก็ได้พูดคุยกันเรื่องพ่ออีกครั้งครั้งนี้หลวงพี่แนะนำให้เขาหางานอดิเรก

ทำด้วยกันจะได้รู้จักพ่อมากขึ้นขณะเดินคุยกันอยู่นั้นเขาก็เจอกับร้านของเล่นเก่าๆเข้าทำให้เขาคิดถึงสมัยที่ยังเป็นเด็ก 15 พาเขาไปร้านของเล่นจากนั้นก็บอกให้เขาเลือกซื้อของเล่นอะไรก็ได้ดังนั้นเขาจึงเลือกซื้อเกม Final Fantasy 3 ครับ ในตอนแรกเขาก็เล่นอยู่คนเดียวแต่พอตกดึกเขาก็เห็นว่าพ่อ

ของเขาแอบมาเล่นเกมด้วยเหมือนกันจากนั้นเขาก็เลยสอนพ่อเล่นเกมจนผ่านด่านครับนั่นทำให้ฉันพูดดีใจกันมากจากนั้นพาก็ตัดกลับมาที่ปัจจุบันก่อนที่จะเดินไปถึงบ้านเขาก็พบกับพ่อที่กำลังนั่งทอดอาลัยตายอยากอยู่ที่สวนสาธารณะตอนนี้เขาไม่เข้าใจเลยว่าพ่อของเขานั้นคิดอะไรอยู่อาบอกกลุ้มใจมาก

จึงนำเรื่องนี้ไปปรึกษากับเพื่อนในเกมจากนั้นพวกคนนึงพูดขึ้นมาว่าแปลกจังไม่เห็นเหมือนเวลาตอนเล่นเกมเลยเพราะมาอยู่ในโลกออนไลน์พวกเราก็กล้าที่จะเปิดใจพูดคุยกันคำพูดนั้นทำให้อากิโอะคิดได้ครับเขาจึงบอกกับเพื่อนว่างั้นเขาจะนำพ่อมาเล่นเกมนี้ด้วยกันโดยเขาจะปิดบังตัวตนและร่วมผจญภัยไป

กับผอได้เดินทางไปต่อสู้กับบอสซึ่งในระหว่างนั้นเขาก็จะได้รู้จักและสนิทสนมกับเมื่อคิดได้ดังนั้นเขาจึงทำทีเป็นซื้อของขวัญสำหรับการเกษียณอายุมามอบให้แก่พ่อครับซึ่งแน่นอนมันก็คือเกม Final Fantasy นั้นเองครับแต่ทว่าพวกเขาดูเหมือนจะไม่ค่อยสนใจมานะนานทำให้อาจจะนึกถึงตอนเขายังเป็น

ด็กอีกครั้งผิดปกติแล้วเขาก็พอจะเล่นเกมด้วยกันเป็นประจำแต่ทว่าช่วงหลังๆเพราะของเขาก็ทำงานหนักขึ้นจนไม่มีเวลาเล่นด้วยกันวันนึงเขาก็พอสัญญากันว่าจะมาปราบบอสตัวสุดท้ายด้วยกันแต่ทว่าก็ไม่มีวันนั้นครับเพราะพ่อของเขาทำงานหนักขึ้นเรื่อยๆทำให้อากิโอะตัดสินใจไปกราบเองคนเดียวถึงแม้ว่า

จะทำได้สำเร็จแต่เขาก็ไม่รู้สึกดีใจกับมันสักเท่าไหร่เพราะว่าไม่มีพ่อมานั่งเล่นด้วยกันนั่นเองครับซึ่งหลังจากเหตุการณ์ครั้งนั้นเขาก็พ่อก็ดูเหมือนจะค่อยๆห่างกันออกไปเรื่อยๆครับวันนึงในขณะเดียวคิดว่าแผนนี้จะคงไม่สำเร็จแล้วจู่ๆสาวของเขาก็เข้ามาปลุกแล้วบอกให้เขาไปต่อเกมให้ผมเล่นหน่อยเพราะว่าพ่อ

จะลองเล่นบ้างครับและทำให้อากิดีใจมากรักจากต่อเกมเสร็จเขาก็เห็นว่าพ่อของเขาได้เลือกตัวละครเป็นเพศชายและตั้งชื่อมันว่าอินดี้จนถึงเมื่อพ่อของเขาเข้าเล่นเกมปุ๊บเขาก็รีบกลับไปที่ห้องเพื่อเข้าไปสอดแนมทันทีครับดาบในเกมนั้นเขาใช้ตัวละครเพศหญิงชื่อความหมายดีเกมเข้าถึงก็ดูเหมือนว่าจะสู้ไม่ไหว

และกำลังจะตายครับทางอากิโอะทนดูไม่ไหวจึงรีบเข้าไปช่วยจากเหตุการณ์นั้นเลยทำให้เขาต้องพูดกับพ่อครับแต่ว่าพ่อของเขากลับไปพูดอะไรแถมยังเอาแต่วิ่งอยู่รอบๆตัวของเขาซึ่งอาจจะยกของมึงงงกับสิ่งที่พ่อทำมากครับแล้วภาพก็ตัดกลับมาที่นอกเกมทำให้เราเห็นว่าพอนะพยายามจะขอบคุณแต่ก็ไม่รู้ว่า

จะทำยังไงก็เลยเอาแต่พูดขอบคุณใส่จอยครับแล้วเมื่อมิกิน้องสาวเขามาถามหากินที่ห้องก็เลยทำให้เขาคิดได้ว่าที่พ่อทำท่าทางตลาดแบบนั้นนั่นก็เป็นเพราะยังไม่มีคีย์บอร์ดนั่นเองดังนั้นเขาจึงเอาคีย์บอร์ดออกไปให้พ่อใช้ครับตอบกลับมานะที่ทำงานของอากิโอะมีผู้หญิงคนนึงเธอมีชื่อว่าอีเด็กซึ่งเธอ

แอบชอบเขาอยู่เพราะเธอคิดว่าเขาน่ารักและมีท่าทางเหมือนกับมาของเธอที่เพิ่งตายไปครับหลังจากพ่อเล่นเกมมาได้ 1 สัปดาห์พ่อก็ไม่ล็อกอินเข้าไปเล่นเกมอีกเลยทำให้อากิโอะสงสัยมากโชคดีที่มีกี่ภาคพ่อเรื่องนี้ขึ้นมาพอดีจึงทำให้รู้ว่าในเกมเป็นฉากหิมะตกแต่พอไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนชุดยังไงกดเลยอายคน

อื่นนั่นเองครับซึ่งเมื่อเขาสอนวิธีการเปลี่ยนชุดให้แก่พ่อเสร็จแล้วเขาก็รีบกลับเข้าไปในเกมจากนั้นก็เข้าไปทักพ่อครับเขาอยากจะรู้ว่าคำพูดแรกที่พ่อพูดจะเป็นยังไงถึงพ่อก็พูดออกมาว่าขอโทษนะคุณเป็นใครผมขอตัวไปทำธุระก่อนจากนั้นก็เดินจากไปครับโดยปล่อยให้อายุยืนอยู่อย่างนั้นแต่สักพักก็เดินกลับมา

พร้อมกับบอกเขาว่าล้อเล่นจากนั้นก็ขอบคุณที่วันก่อนเข้ามาช่วยจัดการมอเตอร์ให้ครับนั่นทำให้เขาขำมากจากนั้นก็ส่งคำขอเป็นเพื่อนไปแต่ทว่าพอก็ไม่ตอบรับเข้าสักทีจนกระทั่งเขาได้ยินเสียงพ่อมาเคาะประตูเหมือนได้คุยกันจึงทำให้รู้ว่าที่พ่อของเขาไม่ตอบรับ