ยินดีต้อนรับเข้าสู่เว็บไซต์ โรงเรียนวัดเขาปิ่นทอง สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาราชบุรี เขต 1
วันที่ 26 มกราคม 2022 12:13 PM
b-school03
logo-cโรงเรียนวัดเขาปิ่นทอง

เยื่อใยความสัมพันธ์

• 0 ตอบ
  • 825 อ่าน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2020, 11:48:38 AM »

นายสุเชาว์เป็นชายหนุ่มผู้ทะเยอทะยานแล้วก็มุ่งมั่นให้ตนเองเป็นที่ยอมรับในสังคมเขาเกิดในตระกูลที่ไม่ร่ำรวยนะแต่ว่าเขามีความขยันมานะอดทนตั้งใจศึกษาเล่าเรียนก่อร่างสร้างตัวเองจนมาเป็นเจ้าของธุรกิจใหญ่โตเป็นเศรษฐีพันล้านเป็นที่รู้จักและก็นับหน้าถือตาของผู้คนทั่วทั้งประเทศนี้ไม่ใช่สิง่ายๆ

ที่คนคนนึงจะทำได้แต่ในสูตรทำให้คนยอมรับได้ว่าเขาเก่งและนอกจากนั้นผู้คนต่างก็ยกย่องว่าเป็นคนดีคนนึงในสังคมเลยทีเดียวที่ว่าเป็นคนดีก็เพราะว่าเขาชอบช่วยเหลือผู้ยากไร้ชอบทำบุญทำทานสร้างกุศลผลบุญเป็นคนมีน้ำใจต่อผู้อื่น เขาเคยได้รับรางวัลคนดีศรีสังคมด้วยซ้ำไปและที่คุณวิสาได้รู้จักคนนี้

ก็เพราะวันหนึ่งคุณวิสาได้รับมอบหมายให้ไปสัมภาษณ์เข้ามาลงนิตยสารที่แกทำอยู่นะสวัสดีค่ะคุณสุชาติดิฉันมาสัมภาษณ์ตามที่นัดไว้ค่ะสวัสดีครับเชิญนั่งก่อนเดี๋ยวผมให้เด็กเอาน้ำมาให้นะครับจะรับเครื่องดื่มอะไรดีครับขอเป็นกาแฟก็ได้ค่ะคุณสุเชาว์ก็ต้อนรับเป็นอย่างดีพอวิสาได้

พูดคุยกับเขาก็พอจะรู้ว่าทำไมใครๆถึงบอกว่าเขาเป็นคนดีก็เพราะว่าเขาเป็นคนสุขุมพูดจาไพเราะดูเป็นคนธรรมะธรรมโมภายในบ้านของเขาก็ถูกประดับประดาไปด้วยภาพวาดลายไทยของศิลปินชื่อดังมีพระพุทธรูปอยู่ตามยิ่งมากมายแต่ว่าบางครั้งสิ่งเหล่านั้นก็มองดูเหมือนเป็นเครื่องประดับ

ของบ้านซะมากกว่าหลังจากมองดูบรรยากาศรอบๆบ้านแล้วก็เข้าสู่การสัมภาษณ์ซึ่งดูเหมือนว่าจะเป็นการพูดคุยกันมากกว่าพี่สาก็ตั้งคำถามเกี่ยวกับตัวเขาหลายคำถามและมาสะดุดอยู่ที่คำถามหนึ่งซึ่งวิสาก็ไม่รู้ว่ามันเป็นเรื่องควรหรือว่าไม่ควรอย่างไรฟังคุณสุเชาว์เล่าเรื่องราวชีวิตมา

เยอะแล้วยังไม่เห็นคุณกล่าวถึงพ่อและแม่ของคุณสุเชาว์เลยนะคะไม่ทราบว่าท่านทั้งสองไม่ได้อยู่กับคุณเลยเหรอคะผมแค่คิดว่าผมไม่จำเป็นจะต้องพูดถึงพ่อกับแม่เหรอครับเพราะว่าเขาสองคนนี้ไม่เคยเห็นผมเป็นลูกแล้วความสำเร็จของผมทุกวันนี้ผมก็สร้างของผมขึ้นมาเองโดย

ที่ไม่เคยได้รับการสนับสนุนจากพ่อแม่เลยแม้แต่น้อยฟังประโยคนี้แล้วก็รู้สึกตกใจแล้วก็ไม่อยากจะเชื่อว่าคนดีศรีสังคมที่ใครๆก็ยกย่องจะกล่าวถึงพ่อแม่ตัวเองแบบนี้ถึงพ่อแม่เขาจะดีไม่ดียังไงเขาก็คือพ่อแม่ของเราก็ขอโทษนะคะแต่ถ้าไม่มีพ่อแม่เราก็เกิดมาเป็นคนไม่ได้ไม่ใช่เหรอคะ

ถ้าพวกท่านไม่ให้ชีวิตแล้วความสำเร็จในชีวิตจะเกิดขึ้นได้ยังไงกันวิสาเผลอพูดอะไรอย่างใจคิดออกไปก็ทำให้สีหน้าของเขาเปลี่ยนไปเลยให้ชีวิตเหรอให้ชีวิตโดยปราศจากความรักน่ะครับผมมันก็แค่ความผิดพลาดของพ่อกับแม่กูจะไปรู้อะไรถามสัมภาษณ์จบแล้วเชิญครับคุณสุชาติ

เริ่มมีอารมณ์แล้วก็ออกปากไล่แต่ว่าวิสาก็ไม่รู้เป็นอะไรก็อดตอบโต้ขึ้นมาอีกไม่ได้ใช่ครับว่าหนูไม่รู้อะไรหนูรู้แต่เพียงว่าพ่อแม่ก็คือพ่อแม่คือสิ่งที่เราเลือกไม่ได้กำหนดไม่ได้ไม่ว่าพวกท่านจะดีจะเลวยังไงจะรักเราหรือไม่รักท่านก็เป็นพ่อเป็นแม่ของเราอยู่ดีนะคะคนเราน่ะถ้าดีกับคนทั้งโลก

แต่ถ้าทำไม่ดีกับคนมีพระคุณของตัวเองก็ไม่น่าจะเรียกคนดีได้เต็มปากหรอคะขอโทษด้วยนะคะถ้าหากว่าหนูละลาบละล้วงเรื่องส่วนตัวของคุณมากเกินไปจนทำให้ไม่พอใจ ลุลานะคะก็ยกมือไหว้ชายวัยกลางคนแล้วก็เดินออกจากบ้านครับโดยไม่ได้ทันมองสีหน้ามึงถึงของครับในตอนนั้น

เป็นอันว่าสกู๊ปชีวิตของคุณสุเชาว์คนดีศรีสังคมที่สั่งไว้คราวนี้ก็เห็นทีจะเหลวเพราะว่าวิสาไปก่อเรื่องเอาไว้อีกแล้วเช้าวันรุ่งขึ้นก็ได้รับข่าวดีจากเพื่อนร่วมงานทันทีวิสาเรียกพบน่ะเรื่องอะไรรู้ไหมก็แกไปก่อเรื่องอะไรไว้อ่ะคุณวิสาผมให้คุณไปสัมภาษณ์คุณสุเชาว์ดันไปทะเลาะกับเขาเนี่ย

ไม่ได้ทะเลาะสักหน่อยก็แค่แลกเปลี่ยนทัศนคติกันแลกเปลี่ยนภาษาอะไรของเธอเขาถึงได้โกรธขนาดนั้นแถมยังห้ามไม่หนังสือเราน่ะลงเรื่องของเขาอีกเป็นไงล่ะไอ้ความหาความเที่ยงตรงของเธอน่ะให้มันเพลาเพลาลงหน่อยเถอะวิสาคุณเป็นเด็กยังไงก็ไม่ควรไปต่อล้อต่อเถียงผู้ใหญ่

ยังเค้าเค้าก็แค่คนที่อายุมากกว่าแต่ความคิดเหมือนเด็กนะเหรอคะน้อยใจที่พ่อแม่ไม่รักหนีออกจากบ้านมานะจนร่ำรวยมหาศาลแต่ไม่เคยหันไปมองพ่อกับแม่ลำบากลำบนแค่ไหนสำหรับหนูได้ยังไงเขาก็ไม่ใช่คนดีหรอกค่ะไอ้ความดีที่เขาทำทำมาก็เพื่อให้คนในสังคมยอมรับก็เท่านั้นเอง

เธอไปสืบประวัติก็มาหรือยังไงเราถึงจะรู้มากขนาดนี้หนูแค่รู้มาว่าพ่อแม่เขายังมีชีวิตอยู่แล้วก็ใช้ชีวิตอยู่ที่บ้านเกิดอย่างคนธรรมดาสามัญรวมทั้งญาติพี่น้องคนอื่นเขาด้วยส่วนตัวเขาน่ะกลายเป็นมหาเศรษฐีมันฟังดูตลกไหมครับเอกสารมันไม่ใช่เรื่องของเรานะมันเป็นเรื่องส่วนตัวของเขา

แต่เรากำลังจะตีแผ่เรื่องราวในชีวิตของเขาในแง่มุมที่ดีงามซะเหลือเกินหรือว่ามันไม่แฟร์กับคนอ่านหรอกที่จะยัดเยียดให้เขารับรู้ว่าคนนั้นเป็นคนดีคนนี้เป็นคนดีแต่ความจริงมันไม่ใช่นะมันมีหลายคนดีที่ขาวสะอาดไม่มีมุมมืดมัวหมองให้ใครเห็นเลยอ่ะเราทำคอลัมน์นี้ก็เพื่อเชิดชูคน

ทำความดีทำให้สังคมรู้ว่ายังมีคนดีแล้วเราก็ใส่ใจไม่ใช่มีแต่เรื่องราวปลอมๆของคนไม่ดีให้เสพกันอย่างน้อยคุณสุเชาว์เขาก็ทำให้คุณงามความดีให้สังคมดีกว่าไอ้พวกโจรฆ่าข่มขืนเป็นคุณช่วยแยกแยะระหว่างเป้าหมายของงานกับความคิดเห็นส่วนตัวหน่อยนะพี่สาถ้าบอกว่าเห็นว่า

หนูทำงานนี้ไม่ได้หนูขอลาออกเลยก็แล้วกันเราไม่ใช้อารมณ์กันได้ไหมล่ะผมอนุญาตให้คุณลาพักผ่อนไม่อนุญาตให้ลาออกในช่วงที่บอกก็อนุญาตให้พี่สาวพักผ่อนหรือพูดตรงๆว่าถูกพักงานแกก็เลยถือโอกาสกลับบ้านที่จังหวัดนครศรีธรรมราชไปหาพ่อกับแม่และญาติพี่น้องสำหรับวิสา

แล้วพ่อแม่คือสิ่งสูงสุดเป็นเหมือนพระในบ้านที่เราจะต้องดูแลใส่ใจแล้วก็ทำให้ท่านมีความสุขไม่ว่าท่านจะรักเรามากรักเราน้อยไม่ค่อยได้ดูแลเราหรือว่าแม้แต่จะมีพ่อแม่เป็นโจรเป็นคนไม่ดีแต่พ่อแม่ก็คือผู้ให้กำเนิดเราคือผู้ให้ชีวิตอย่างที่เราเลือกไม่ได้ยิ่งมีเวลาว่างแกก็นึกขัดข้องใจ

เรื่องของคุณสุเชาว์ดีก็เพราะว่าแกเป็นคนพื้นเพที่จังหวัดนครศรีธรรมราชเหมือนกับแกแถมยังเป็นคนปากพนังเหมือนกันด้วยมันไม่ยากเลยที่แกจะสืบประวัติเขา และได้รู้ความจริงว่าเขานั้นเป็นเศรษฐีที่ลืมแม่ของตนไปได้อย่างสนิทใจ